กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพยายามแล้วครับ  (อ่าน 3862 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
ผมพยายามแล้วครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:58:52 PM »
          เอกเป็นพลทหารใหม่ ความที่เป็นคนขยัน ซื่อสัตย์ ทำหน้าที่ตามที่
     ผู้บังคับบัญชาสั่งได้ครบถ้วน   จะเสียอยู่อย่างเดียวก็คือฝีมือยิงปืนที่แย่
     มากๆ
          นี่เป็นอีกวันที่เป้าซ้อมยิงของพลทหารเอกสะอาดมากไม่มีรอยรูกระ
     สุนเลยสักนิด
          ครูฝึกสุดจะทน จึงเรียกพลทหารเอกมาต่อว่า
     "นี่ นายเอก รู้มั้ยว่าฝีมือการยิงปืนของนายแย่มาก ไม่เข้าเป้าเลยสักนัด"
     "ทราบครับ ; ผมควรทำอย่างไรดีครับ"
     "ทำอย่างไรดี" ครูฝึกพูดด้วยน้ำเสียงประชด  "ฉันว่านายน่าจะเอาปืนยิง
      หัวตัวเองซะจะได้หมดเรื่อง ไม่ต้องรอให้ข้าศึกมันยิงหรอก"
     "ครับ" พลทหารเอกทำความเคารพแล้วกลับไปที่ห้องแต่งตัว
          สักพักก็ได้ยินเสียงปืนดังขึ้นจากห้องแต่งตัว ครูฝึกตกใจมากคิดว่า
     พลทหารคงยิงหัวตัวเอง นึกตำหนิตัวเองไม่น่าพูดอย่างนั้นเลย
          ครูฝึกรีบวิ่งไปยังห้องแต่งตัว  แต่ไม่ทันถึง  พลทหารเอกก็เดินออก
     มา ครูฝึกเห็นก็โล่งอก นายเอกไม่ได้ยิงตัวเอง แล้วเกิดอะไรขึ้น
          ครูฝึกไม่ทันถาม พลทหารเอกก็ทำความเคารพแล้วรายงานว่า
     "ครูครับ  ผมพยายามแล้วครับ เอาปืนยิงหัวตัวเอง แต่มันไม่โดนครับ"
     "...."

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: ผมพยายามแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 02:33:12 PM »
เรื่องต่อเนื่องจากภาคแรกครับ
         หลายวันต่อมาพลหารผู้นี้ได้ลาพักกลับไปบ้าน คืนนี้กะจะนอนกับเมียให้หนำใจไม่ได้เจอกันนานแล้ว เมื่อกลับถึงบ้านเมียไม่อยู่ เลยเข้าไปนั่งรอในบ้าน สักพักเสียงมอเตอร์ไซด์ขับมาจอดเอี๊ยดหัวบันไดบ้าน มีไอ้หนุ่มผมยาวรูปหล่อมาส่ง แถมส่งยิ้มตาหวานก่อนจากไป
         ด้วยความโมโหด้วยฤทธิ์หึงหวง  พลทหารเลยลงมือตบตีเมียเสียเต็มที่เป็นการสั่สอน เสร็จแล้วขี่มอไซด์ห่างตามไปแก้แค้นไอ้หนุ่มผมยาวคนนั้นให้จงได้ จนสุดท้ายเรื่องจบเขาถูกตำรวจจับไปสอบสวนที่โรงพัก
          ร้อยเวร "คุณไปยิงเขาตายทำไมหา"
          พลทหาร "ผมกะจะยิงสั่งสอนเขาแค่นั้นเองครับหมวด ไม่ได้ตั้งใจครับ"
          ร้อยเวร "อะไรกัน คุณยิงเขาเจาะทะลุหน้าผากอย่างนั้นหรือที่เรียกว่าสั่งสอน แม่นยังกะจับวางเสียอีก"
          พลทหาร "อ๋อ ปกติผมเป็นพลทหารที่ยิงปืนไม่แม่นหรอกครับหมวด คือ ตอนที่ผมเล็งน่ะ ผมเล็งที่หน้าแข้งเขาเองหรอกครับ  แต่ผมยิงไม่แม่นก็เลยพลาดเป้าไปโดนหน้าผากเขาน่ะครับ แฮ่ะๆๆ ไม่ตั้งใจจริงๆครับ"
          ร้อยเวร "เฮ้อ แล้วเอ็งคิดว่าจะทายาหม่องหายเหรอแผลขนาดนี้น่ะ ไปไปเข้าคุกซะโดยดี"
          จบครับพลทหารไม่แม่นปืน ฝากสมาชิกทั้งหลายฝึกเมียให้ยิงปืนแม่นๆนะครับ จะได้ไม่ผิดพลาดแบบนี้

มานพ พุ่มนรินทร์

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 131
  • Thank You
  • -Given: 221
  • -Receive: 131
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 06:33:57 PM »
สนุกทั้งสองเรื่องครับ ชอบขอบคุณครับ :09

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:01:08 PM »
...อย่าบอกนะว่า ไอ้เณรสองคนนี้เป็นทหาร ผลัดเีดียว กองร้อยเดียว กันกับผม ที่เคยอยู่ แถวๆใต้ด้วยกันนะ เรื่องมันคุ้นๆ 5 5 5 5