กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนมา..พาอาหารมาให้....  (อ่าน 6480 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
ฝนมา..พาอาหารมาให้....
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:19:33 AM »

....สวัสดีครับเพื่อนร่วมบ้านเพลงไทย ที่รักทุกท่าน...ช่วงนี้นราธิวาส และใกล้เคียง มีฝนตกเกือบทุกวัน อาจจะสร้างความลำบากในการสัญจร และไม่สบอารมณ์ของหลายๆกลุ่ม แต่....ยังเป็นที่ยินดีปรีดา ของชาวเกษตรกร ที่ทำเกษตรกรรม อีกกลุ่มหนึ่ง ซึ่ง หนึ่งในนั้นก็มีผมอยู่ด้วยคนหนึ่ง ที่ชอบให้มีฝนตกมาบ่อยๆเพราะ
1.ต้นไม้ทีีปลูกจะได้สดชื่น เขียวขจี
2.นำอาหารจากน้ำ มาให้ คือปลา(จากการ ดักข่าย ทงเบ็ด ทอดแห)
3.นำอาหารจากดินมาให้คือ...เห็ด
...วันนี้ก็เลย จะนำเรื่องเห็ด ที่งอกในสวนของผม หลายชนิด ที่เราเก็บมากินกันเกือบ ทุกวัน แต่ไม่สามารถถ่ายรูปมาให้ชมได้ เพราะกล้องมีปัญหา ส่วนภาพที่เคยถ่ายเก็บไว้ในปีที่แล้ว อยู่ใน my pictures พอฮาร์ดดิสก์ เจ๊ง ภาพก็เลย หายไปด้วย ยังเสียดายไม่หาย..ก็เลยต้องอาศัยภาพจาก อินเตอร์เน็ต หลายๆเวปไซด์ ส่วนข้อมูล ก็เล่าเอาจากประสพการณ์จริง บ้าง จากในอินเตอร์เน็ตบ้าง ผสมประสานกัน เชิญ ตามมา ไปหาเห็ดกันได้เลยครับ.....
 เห็ดชนิดแรกคือ เห็ดเสม็ด

ดงเสม็ดขาว แหล่งเกิด เห็ดเสม็ด
เห็ดเสม็ดที่งอกใต้โคนเสม็ด
   ฤดูฝนผ่านเข้ามา เมื่อฝนตกจนชุ่มฉ่ำไปได้สักระยะหนึ่ง พืชพันธุ์ธัญญาหารธรรมชาติก็พากันงอกงามไปทั่วผืนแผ่นดิน และหนึ่งในจำนวนนั้นก็คือ "เห็ด"

เห็ดชนิดหนึ่งที่มีราคาแพงรองจากเห็ดโคนก็คือ "เห็ดเสม็ด"
    เสม็ดขาว ชื่อวิทยาศาสตร์: Melaleuca cajuputiป็นไม้ยืนต้นขนาดเล็ก-ใหญ่ สูง 5-25 เมตร ผลัดใบ เรือนยอดเป็นพุ่มกลม ใบอ่อนสีแดง เปลือกสีน้ำตาลแดง มีใบเดี่ยวเรียงตรงข้าม ใบรูปใบหอกแกมรูปไข่ ดอกสีขาว ออกเป็นช่อแบบช่อกระจุกแยกแขนงตามซอกใบและปลายกิ่ง ดอก ออก ก.พ - เม.ย ผลสดแบบมีเนื้อเมล็ดเดี่ยว ทรงกลม หรือ ไข่สีขาว ผล ออก มี.ค - มิ.ย
ใบและช่อดอกเสม็ด
   มีประโยชน์ ยอดอ่อน นำมาลวก หรือกินกับผักกับน้ำพริก มีรสเปรี้ยวอมฝาด ใบตำพอกแก้เคล้ดขัดยอกฟกบวม
เห็ดเสม็ดที่เก็บมาหมาดๆ
   เห็ดเสม็ดเป็นเห็ดธรรมชาติที่ขึ้นตามตามพื้นดินที่มีใบไม้ปกคลุมในป่าเสม็ดขาวหรือตามป่าจากในช่วงที่พื้นดินน้ำแห้ง และบางที่ก็ขึ้นตามพื้นในป่ายูคาลิปตัส แต่ชาวบ้านบอกว่า เห็ดเสม็ดจากป่ายูคาจะขมมาก
เห็ดเสม็ดที่มาขายตามตลาดเราจะจำแนกไม่ออกว่าเห็ดเสม็ดแบบไหนขึ้นจากป่าอะไร ต้องถามจากแม่ค้่า แต่เท่าที่สังเกตดู เห็ดเสม็ดในป่าเสม็ดขาวจะดอกเล็กๆ เล็กกว่าเห็ดที่งอกในป่ายูคา่ลิปตัส เห็ดในป่าจากนั้นรสชาติขมไม่มากคล้่ายกันกับเห็ดในป่าเสม็ดขาวราคาของเห็ดเสม็ดก็ประมาณกิโลกรัมละ 80- 100 บาท
    เมื่อได้เห็ดเสม็ดมา ชาวบ้านมักนิยมนำมาแกงกับกะทิ ก่อนจะแกงก็ต้องตัดตรงโคนที่มีดินติดอยู่ทิ้ง ล้างให้สะอาด แล้วแช่น้ำปูนใส(ปูนกินหมากละลายน้ำ) แล้วก็ลวกน้ำร้อน 1 ครั้งเพื่อให้เมือกของเห็ดน้อยลง แล้วคั่วน้ำพริกแกงด้วยหัวกะทิจนหอม ใส่กุ้งสดพอสุกแล้วจึงใส่เห็ดและน้ำกะทิที่เหลือตาม ปรุงรสด้วยเกลือ น้ำปลา และน้ำตาลเล็กน้อย
แกงคั่วเห็ดเสม็ด
   แกงมีรสชาติขมเล็กน้อย และน้ำแกงจะเป็นเมือกนิดหน่อย แต่ก็อร่อยมาก เห็ดถ้าไม่ชอบแกงก็เอาลวกจิ้มน้ำพริกได้ ที่นราธิวาส เขาจะนิยมนำเมล็ดมะม่วงหิมพานต์(โม่งหัวครก)คั่ว มาบุบๆพอแตกใส่ในน้ำพริก จะทำให้เพิ่มรสชาต ขึ้นอีก
    เมื่อได้เห็ดมาสดๆแล้วแกงเลยจะรสชาติเยี่ยม แต่ถ้าจำเป็นก็ลวกน้ำแล้วเก็บไว้แกงวันหลังได้ แต่เห็ดจะดูดน้ำมากขึ้น อร่อยสู้วันแรกไม่ได้
  หมายเหตุ
เห็ดเสม็ด (Boletus griseipurpureus) จัดเป็นเห็ดตับเต่าชนิดหนึ่งที่มีถิ่นกำเนิดในภาคใต้และภาคตะวันออกในป่าเสม็ด ชาวบ้านบ้านเดินทางมาเก็บเห็ดเสม็ดตั้งแต่เวลา 06.00 น. เนื่องจากในตอนเช้าอากาศไม่ร้อนมากนัก อีกทั้งเห็ดเสม็ดยังมีความชื้นของน้ำค้าง ทำให้สะดวกต่อการเก็บ แต่สิ่งที่จะต้องระวังเป็นพิเศษคือสัตว์ที่อยู่ตามต้นเสม็ด แต่ในช่วงบ่ายก็ยังมีชาวบ้านมาเก็บเห็ดเสม็ดบ้าง แต่ไม่มากเหมือนในตอนเช้า เพราะช่วงบ่ายอากาศร้อนทำให้ไม่สะดวกแก่การเก็บ
วันนี้ขอนำมาฝากสัก 1 เห็ดก่อนนะครับ วันต่อไปจะนำมาฝากอีกหลายเห็ด

ขอขอบคุณ ข้อมูลจาก วิกิพีเดียและmatichon.co.th/
ขอขอบคุณบางภาพจาก oknation.net/blog/chabatani
ขอขอบคุณ อ.ลือ ผู้ฝึกสอนการวางภาพและวางเพลง

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/vtML7pn31pg?version=3&amp;amp;hl=th_" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/vtML7pn31pg?version=3&amp;amp;hl=th_</a>
ยายฉิมเก็บเห็ด
คำร้อง/ทำนอง จิ๋ว พิจิตร
ขับร้องเตือนใจ บุญพระรักษา

ก่อนลาจากเรามาตามยายฉิมไปเก็บเห็ดกันนะครับ
ขอขอบคุณ รินทร์ลภัส  รังษีชัยวงค์  จาก  youtube

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 12:49:44 AM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: ฝนมา..พาอาหารมาให้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:21:52 AM »
 :90....

แค่เห็ดเหม็ด... "แฮ๊ด แม๊ด"...(เห็ดเสม็ด) ก็อร่อยสุดๆแล้วครับ
          ลวก... เทเมือกเห็ดออก..กินกับข้าวสวยร้อนๆ
                 ราดน้ำพริกมะม่วง.....

:52 :52 :52

อย่าลืมเห็ดตับเต่าด้วยนะครับ พี่ชัย

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:21:48 PM »
      ถูกใจตอนท้ายที่มียายฉิมมาเก็บเห็ดนี่แหละ เพราะเป็นฉากสุดท้ายก่อนปิดวิกวงดนตรีลูกทุ่ง พวกผู้หญิงเก็บเสื่อสาดจูงลูกหลานเตรียมกลับบ้าน (เพราะขี้เกียจดูเห็ดคนอื่น) ส่วนผู้ชายหนุ่มบ่าวเฒ่าแก่จนถึงเด็กๆอย่างเรา คอยชะเง้อติดเวทีเพื่อรอดูเห็ดตอนเพลงจบอย่างใจจดจ่อใจเต้นตึกตักๆ.....ใครเคยดูวงดนตรีลูกทุ่งวิกกั้นผ้าโบราณคงพอจะนึกออกครับ  ขอขอบคุณลุงชัยที่มาสร้างสีสรรค์ให้รำลึกถึงความหลังผสมเกร็ดความรู้เรื่องเห็ดๆกันครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 05:09:47 PM »
เห็ดเหม็ด  :09 กลืนน้ำลายดังเอี๊อกเลยครับลุงชัย  :52 :52

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 01:33:55 AM »
...ขอขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมชม และสานต่อกระทู้ นะครับ..สำหรับ เห็ดตับเต่านี่ในสวนผมไม่เคยเห็นนะครับ และบอกตรงๆว่าไม่รู้จักเสียด้วยซ้ำไป เท่านี่มีในสวนปีนี้ คือ
1.เห็ดเสม็ด
2.เห็ดแครง
3.เห็ดน้ำหมาก
4.เห็ดนมหมู
5.เห็ดหูหนูดำ
6.เห็ดขอน หรือเห็ดลม เห็ดกระด้าง
เท่านั้นแหละครับ เดือนนี้ทั้งเดือนเรา ไม่ต้องพึ่งเนื้อสัตว์เลยครับ เพราะมีเห็ดให้เก็บมากมาย มีเมนูมากมายจะนำมาเล่าสู่กันฟัง
สาเหตุ ที่ทำให้เห็ดงอกมากมายในสวน เพราะ
1.เราไม่ใช้สารเคมีทุกชนิด
2.เราไม่เผา กิ่งไม้ ใบไม้ ขยะทุกชนิด
3.ปุ่๋ยที่ใส่ต้นไม้ ทุกชนิดเราผลิตเองหมด เพราะเรามีโรงาน คือ เป็ด ไก่ ห่าน และวัว ผลิดออกมาทุกวัน และมีการทำปุ๋ยหมัก น้ำหมัก ลุงชัย(คู่แข่งป้าเช็ง)

นี่คือโรงงานผลิตปุ๋ยในสวนเรา
ตัวนี้ชื่อ ทองคำ
และนี่
และนี่คือครอบครัว คุณกิ๊บ
(ชื่อห่านตัวผู้)
                       ..มีความสุขครับ ที่ได้อวดโรงงานผลิตปุ๋ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 01:36:54 AM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 02:42:03 AM »
1. กระทู้พี่ชัยสนุกครับ รอลุ้น ว่าจะเกี่ยวกับอะไร
2. น่าอิจฉาบ้านพี่ชัย...
    ชอบมากครับ มีเลี้ยง วัวเป็ด ไก่ ห่าน... มีประโยชน์ และคุ้มค่า
       วัวพี่ชัยแต่งชุดสีกากีด้วย...ทองคำ เขารับราชการหน่วยไหนครับเนี่ย

-ปุ๋ยวัว... ผมต้องซื้อข้างบ้าน แบบขี้วัวแห้ง ใส่กระสอบปุ๋ย กส.ละ 25 บาท
       (เอา กส.ไปคืน จะลดให้ 5 บาท)

-เลี้ยงห่านด้วย.... ยังงี้ งูก็ไม่มีในบ้านนะครับ
       เพราะถ้า ห่านคุณกิ๊บเห็นงูเข้ามา....จะพาครอบครัว ไล่ไซ้งู
         (ไม่ใช่ไซ้ปีกหางนะครับ)เอามากินเกลี้ยง...

-เห็ดตับเต่า ....ที่บ้านผมจะซื้อจากตลาดนัดวันศุกร์ หน้าบ้าน
            สีหลังคาดอกเห็ดออกดำๆ หรือน้ำตาลไหม้
        ใต้หลังคาดอกเห็ดน่าจะสีเหลืองดอกบวบ...
       รูปทรงเห็ดหนาๆ...เนื้อแข็งๆ ....
     เอามีดขูดเปลือกออก แล้วหั่นต้นเห็ด ชิ้นเท่าหัวแม่มือ แบบเฉียงๆ สั้นๆ...
           แช่น้ำทิ้งไว้....ล้างอีกที แล้วกรองกระชอนให้สะเด็ดน้ำ
          โขลกกระเทียม... แล้วผัด โดยใส่พริกไทย(ตำละเอียด)เยอะๆ จะหอมเผ็ดร้อน น่ากิน
       สุกดีแล้ว จะกินคล้ายๆตับไก่ต้มแข็งอยู่ครับ....

(ค้นเจอรูปเห็ดตับเต่าพอดี เลยเอามาให้ดู....ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)
         ถ้าพี่ชัยหาเห็ดตับเต่าไม่เจอ  ลองหาในเพลง"มนต์รักลูกทุ่ง"ก็มี..
              " เห็ดตับเต่า ขึ้นอยู่ริมเถาย่านาง..."ครับ

-เห็ดแครง ชอบขึ้นตามต้นยางพาราที่ล้มตาย...
    ตอนเด็ก ผมเคยไปหากับแม่ และพี่ชายที่สวนของเรา หลังเขา(หลังค่ายฯ)
      เอามาแกงกะทิ   เห็ดจะเหนียว แต่กรอบในตัว ตรงรอยหยักที่ดูคล้ายรอยหยักของเนื้อหอยแครง...
           เคี้ยว กึ๊ด ๆ.... อร่อยลิ้น อร่อยปากมากครับ

-เห็ดหูหนูดำ  มีด้วยเหรอครับ ....เคี้ยว กึ๊ดๆเหมือนกัน ในแกงจืดถ้วยแรกๆ
     แต่อย่าค้างคืน รสชาติมันจะเซ็ง....
        ออกแนวเริ่มเปื่อยๆ.... เพราะต้องทนแช่ร้อนอยู่ในหม้อแกงจืดนานเกิน

-เห็ดลม ....อิ อิ  สำหรับคนเชียงใหม่
              นอกจากกินอร่อย ...
        ก็ยังใช้กระแนะกระแหนคนอื่นได้ด้วยครับ
    เช่น ใครขาเม้าธ์....โม้ยาว นั่งเล่านาน จนงอกราก  ...
      จะมีคนมาแซว
           " อ้าว...หายไปตั้งนาน นึกว่าไปไหน...
                  ที่แท้ มานั่งขายเห็ดลมอยู่ตรงนี้เอง"

(ว่าไป ....เห็ดลมผม ก็ขายดิบขายดีเหมือนกันนิ...
               ขายเพลินทุกที ... อิอิ)

........ :49
-เห็ดอื่นที่พี่ชัยว่ามา...ผมก็ไม่รู้จักครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 06:40:38 AM »

2. น่าอิจฉาบ้านพี่ชัย...
    ชอบมากครับ มีเลี้ยง วัวเป็ด ไก่ ห่าน... มีประโยชน์ และคุ้มค่า
       วัวพี่ชัยแต่งชุดสีกากีด้วย...ทองคำ เขารับราชการหน่วยไหนครับเนี่ย

:09 ปลัดอำเภอคนใหม่ปลอมตัวมา  :85

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 08:11:07 AM »
 :09ปลัดอำเภอคนใหม่ปลอมตัวมา :85

จะให้ผมเชื่อคุณภพ...
        หรือเชื่อศีรษะพี่ดาวเรืองดีครับเนี่ย ?
           ......... :76

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 11:54:57 AM »
เชื่อหัว"ไอ้เรือง" ซิครับ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ชอง่ 3 เวลา 20. 30 น. ครับ ทองคำ เธอรับ ราชการ อยู่กระทรวงเกษตร ครับ  ในตำแหน่ง ผลิตปุ่ย ครับ ส่วนครอบครัวคุณ กิ๊บ นี่ อยู่แผนกตัดหญ้า และผลิตปุ๋ย บ้าง.....
......มีอยู่วันหนึ่ง ผมเข้าไปในเล้ารวม(เป็ด ไก่ ห่าน)เจองูเห่า ตัวเท่าด้ามจอบ นอนอย่างอ่อนเปลี้ย เพลียแรง เกล็ด แถวท้องหลุดล่อน ไปมาก ก็เลย ช่วยย้ายถิ่นให้เข้าไปอยู่ในพงหญ้าข้างหลังสวน สอบถามท่านผู้รู้ ทราบว่า งูเลื้อย ผ่านไปบนกอง ขี้ห่าน ก็เลย เป็นอย่าง เขาว่ามันแพ้ทางกัน ตั้งแต่นั้นมา ก็...ไม่เห็นงูอีกเลย........

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 12:14:35 PM »
             ขนลุกเลยครับ...
       เปิดมา เห็นรูปก่อนอ่าน...ตกใจ
     นึกว่าพี่ชัยทำฟาร์มงูเห่า อีก job นึง อะครับ....

:57 :57

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 03:25:38 PM »
ลุงชัยไม่ได้ทำฟาร์มงู แต่เอางูไว้บนหัวนี่

10 คำคมของเฒ่าหัวงู
(อ่านและฟังให้เป็นเรื่องขำๆนะครับ)
1. อายครูไม่รู้วิชา... อายภรรยาไม่มีบุตร
แต่ถ้าได้ครูเป็นภรรยา... จะได้ทั้งวิชาและบุตร
2. รักเมียเสียเพื่อน... รักเพื่อนเสียเมีย
แต่ถ้ารักเมียเพื่อน... จะเสียทั้งเพื่อนและเมีย
3. ผู้ชายนั้น...รักจริงแต่เอาเล่น ๆ
...แต่ผู้หญิงรักเล่น ๆ... แต่เอา(เป็นผัว)จริง ๆ
4. มีความพยายามอยู่ที่ไหน...
มีความสำเร็จอยู่ที่นั่น...
แต่บรรดาเฒ่าหัวงูทั้งหลายบอกว่า
มีตัณหาอยู่ที่ไหน... มีความพยายามอยู่ที่นั่น
5. การไอหรือจาม... จะเป็นอันตรายถึงชีวิต...
ถ้าท่านสุภาพบุรุษทั้งหลาย...
ไอหรือจาม...อยู่ใต้เตียงเมียของคนอื่น
6. ที่ใดมีรัก... ที่นั่นมีทุกข์ ...เพราะฉะนั้น...
เราะจะไปแต่ที่ใดซึ่งมีแต่ความรัก
ที่นั่น...เราจะไม่ไป... เพราะมีแต่ความทุกข์
7. อิทานังทุกขังโลเก... หมายถึง...
การเป็นหนี้เป็นทุกข์ในโลก
แต่คนแก่ที่ไม่ยอมสู้ทั้งหลายก็คือ...
กาเมมรณังทุกขังโลเก... กามตายด้านเป็นทุกข์ในโลก
8. ทำดีได้ดี... ทำชั่วได้ชั่ว... หรือหว่านพืชเช่นไร...
ย่อมได้ผลเช่นนั้น
มีข้อยกเว้นคือ... ปลูกถั่วเขียว ...ได้ถั่วงอก
9. ผู้หญิงที่แต่งงานแล้ว
...จะสูญเสียทั้งข้างหน้าและข้างหลัง...
สูญเสียข้างหน้า... คือนางสาว... (เหลือแต่นาง)
สูญเสียข้างหลัง ...คือนามสกุล... (รู้นะคิดอะรัยอยู่
อิอิ)
10. น้องเมีย...เป็นทรัพยากรอันมีค่ายิ่งของพี่เขย...
ใครบังอาจมาจีบน้องเมีย...
ถือว่าเป็นผู้ที่ทำลายความหวัง....อันบรรเจิดจ้าของพี่เขย

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/Spe-Bo7eugo?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/Spe-Bo7eugo?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=</a>
เฒ่าหัวงู
วรวิทย์ ชี้ทางดี
คำร้อง/ทำนอง/ขับร้อง

ขอขอบคุณ วรวิทย์ ชี้ทางดี  จาก youtube
ขอขอบคุณ อ.ลือ ผู้ฝึกสอนการวางภาพ