สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ขนมไทยชื่อไพเราะ

(1/4) > >>

ลือ:
                           ขนมไทยชื่อไพเราะ เหมาะเป็นขนมมงคล

ขนมไทยแต่โบราณ มีชื่อที่ไพเราะและเป็นมงคล
   ปัจจุบันอาจไม่เป็นที่รู้จักแพร่หลาย เพราะราคาแพง
      หาผู้ทำยาก ด้วยมีขั้นตอนการทำที่พิศดาร ละเอียดละออ ใช้เวลามาก

1.ขนมจ่ามงกุฎ

(ขอบคุณเว็บพันทิป และเจ้าของเรื่อง)

ทำจากแป้งข้าวเหนียวกวน ตักใส่ใบตองฉลาด/(ขอแก้เป็น เพสลาด)(ใบตองอ่อนของต้นกล้วย)
         โรยเมล็ดแตงประดับหน้าขนม แล้วห่อ กลัดไม้กลัด

"อย่างไรก็ตาม มีผู้ให้ความเห็นว่า ขนมจ่ามงกุฎจริงๆ จะมีสีตุ่นๆ
           ของน้ำตาลกวน  นั่นคือ ดูคล้ายกะละแม...
                จะไม่ใส่สี หรือน้ำใบเตย ที่จะดูกลายเป็นขนมสำปะนีไปครับ"

ปัจจุบัน มีผู้ทำขายทางอินเตอร์เน็ตด้วยนะครับ

ขนมจ่ามงกุฎ      ราคาขายปลีก 15 บาท/ถุง
             สถานที่จำหน่าย กลุ่มส้มโอปลอดสารเหมืองใหม่~
             46 หมู่ 9 บ้านหัวหาด ตำบลเหมืองใหม่ อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม 75110

2. ขนมทองเอกกระจัง หรือมีชื่อใหม่ภายหลังว่า ขนมดาราทอง

(ในรูป คือขนมตรงกลาง ที่มีฐานขนมประดับรอบด้วยเมล็ดแตงโมแกะเคลือบเกล็ดน้ำเชื่อม)

ประวัติของขนม
         1. ผู้ริเริ่มคือ คุณป้านารท สิงหเสนี (เป็นป้าของคุณหญิงเจือ นครราชเสนี) ได้ริเริ่มทำขนมนี้
      กวนขนม แล้วใส่พิมพ์เคาะออกมา    จากนั้นประดับตกแต่งรอบฐานด้วยเมล์ดแตงโมแกะ
      ที่สลัดเกล็ดน้ำตาลเชื่อม    คุณป้าตั้งชื่อขนมว่า ขนมทองเอกกระจัง

2. ต่อมา คุณหญิงเจือ นครราชเสนี ได้ทำขนมนี้แบบที่คุณป้าเคยทำ ส่งเข้าประกวดในงาน       
      ฉลองปีใหม่ที่ท้องสนามหลวง สมัย จอมพล ป. พิบูลสงคราม
             โดยตั้งชื่อให้ขนมใหม่ว่า ขนมดาราทอง
       ใช้นามแฝงว่า "จับจิต"เป็นผู้ส่งเข้าประกวด ...ก็ได้รับรางวัลชนะเลิศ
           หน้าตาของขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง ก็ตามภาพข้างบนครับ

ยุคหลังๆ ในสมัยปัจจุบัน....
             ได้มีผู้รวบรวมขนมไทยโบราณ ....ถ่ายรูปขนม และวิธีทำ จัดทำเป็นหนังสือตำราขนมไทย
      แล้วเกิดสับสนหน้าตาของขนม ตีพิมพ์ตำราผิดความจริง...
            โดยเรียกรูปขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง นี้ว่า ขนมจ่ามงกุฎ
                 ทำให้คนรุ่นหลัง เช่น ผู้บริโภค ....ร้านขายขนมไทยต่างๆ
           แม้กระทั่งครูบาอาจารย์ผู้สอนวิชาคหกรรม ต่างก็เข้าใจตามตำรา
              ว่าขนมหน้าตาแบบนี้ คือ ขนมจ่ามงกุฎ....
             ทั้งที่จริง ขนมนี้ ชื่อ ขนมทองเอกกระจัง หรือ ขนมดาราทอง

3. แล้วไม่นานมานี้...
           มีโครงการอนุรักษ์ขนมไทย ได้ทำขนมในวาระฉลอง 85 พรรษามหาราช
        มีรูปร่างขนมตามภาพ

ตั้งชื่อว่า ขนมมงกุฎเพชร
        (โดยแจ้งจุดประสงค์ว่า เพื่อขจัดความเข้าใจสับสนของคนทั้งหลาย
      ในเรื่องการเรียกชื่อขนมจ่ามงกุฎแบบผิดๆ....
            กำหนดให้เรียกขนมนี้ว่า ขนมมงกุฎเพชร
         และขอระบุชื่อผู้ทำ ในฐานะ เป็นผู้ริเริ่ม คิดทำขนมนี้)

จึงเกิดเป็นกรณีปะทะด้านคิดต่างในโซเชี่ยล เน็ตเวิร์ค ของผู้สนใจทำขนม
                ...คือ มีทั้งฝั่งเห็นด้วย และฝั่งคัดค้าน
             ฝั่งที่คัดค้าน ไม่พอใจที่ผู้ทำขนมชื่อมงกุฎเพชรนี้...
         ทำขนมออกมา มีหน้าตาแบบเดิมของโบราณ แต่ใช้ชื่อใหม่ ทับชื่อต้นตำรับ
               อย่างไม่ให้เกียรติแก่เจ้าของสูตรแต่โบร่ำโบราณ

ฝั่งขนมมงกุฎเพชรก็อ้างว่า ขนมที่ตนริเริ่มนี้
                  จะไม่ใส่ไข่ในส่วนผสม ... และมีหลากสี
          อีกทั้งฝีมือ จะประณีต สวยกว่า

คำเปรียบเทียบ ก็ยิ่งสร้างความไม่พอใจแก่ฝั่งที่ไม่เห็นด้วย...
          ยืนยันที่จะเรียกขนมนี้ว่า ทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง เท่านั้น
                 ไม่ยอมรับชื่อ มงกุฎเพชร

อานิสงฆ์แก่เราผู้อ่านกระทู้คิดต่าง ....
                 คือได้รับความรู้ (จากการขุดคุ้ย หาหลักฐานมาอ้างอิงกัน)
             ว่า ขนมนี้ไม่ใช่ขนมจ่ามงกุฎ
                      แต่คือขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง

ในกระทู้แนะนำขนมของผม ณ วันนี้
                      ขอเรียกชื่อขนมนี้ตามชื่อดั้งเดิมนะครับ
                 เพราะบทสรุปของขนมมงกุฎเพชร ดูจะยังไม่จบ....
          คงต้องว่างๆ... ผมอาจเข้าไปดูความคืบหน้าต่ออีก....
                เพราะเราแค่เคยซื้อกิน(ที่ตลาดนัดสันทราย คนขายมาจากเพชรบุรี ...แพงอยู่ครับ)
           และอ่านกระทู้ได้อย่างเดียว....
                    ไม่สามารถแสดงความเห็นกับเขาครับ
                  (ขอบคุณรูป และสาระจากเว็บพันทิป)

3. บุหลันดั้นเมฆ
               ชื่อเพราะมากๆครับ 

(ขอบคุณรูปจากเว็บพันทิป)
                  บุหลัน คือ ดวงจันทร์ สีเหลือง
          ส่วนเมฆยามราตรี ก็สีฟ้าม่วง....
                        ช่างตั้งชื่อนะครับ
                            :52 :52
           เห็นรูปแล้ว.... อยากขอชิมเล่นจัง
                         ซักถาดก็พอครับ    :01

:32 :32 มีขนมไทยแปลกๆ ....เอามาแชร์กันนะครับ :32 :32
                :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61

ชญาดา:
ขนมไทยโบราณ คงหาทานยากค่ะ  และถ้ามีขายจะอร่่อยสูตรดั้งเดิมที่ใส่ เครื่องปรุงได้หอมอร่อยหรือไม่  ที่ใดมีขายบอกบ้างนะคะ   ขนมบางอย่างได้ยินชื่อมานาน แต่ัยังไม่เคยหม่ำเลยจ้า    หากมีขนมไทยโบราณ ชนิดอื่น นำมาฝากด้วยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะพี่ลือ

ยายน้อยค่ะ:

--- อ้างจาก: ชญาดา ที่ กรกฎาคม 31, 2013, 10:24:22 AM ---ขนมไทยโบราณ คงหาทานยากค่ะ  และถ้ามีขายจะอร่่อยสูตรดั้งเดิมที่ใส่ เครื่องปรุงได้หอมอร่อยหรือไม่  ที่ใดมีขายบอกบ้างนะคะ   ขนมบางอย่างได้ยินชื่อมานาน แต่ัยังไม่เคยหม่ำเลยจ้า    หากมีขนมไทยโบราณ ชนิดอื่น นำมาฝากด้วยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะพี่ลือ

--- End quote ---

ร้านขนมไทยเก้าพี่น้อง มีขายที่ ตลาด อตก. กะ ตลาดบองมาเช่ค่ะ...อร่อยยย แต่หวานค่ะ..อิ อิ

ขอบคุณอ้ายลือด้วยค่ะที่นำมายั่วกิเลส...ต่อมอยากขนมหวานแตกกระเจิง อิ อิ

สมภพ:

ตามที่เคยร่ำเรียนมา ขนมมงกุฏเพชร ที่ครูลือว่าคือขนมจ่ามงกุฏ ครับ ตามตำราบอกว่านิยมมอบเป็นของกำนัลในโอกาสที่ผู้รับได้เลื่ยนยศเลื่อนตำแหน่ง ถือเป็นขนมมงคลที่มีราคาแพงชนิดหนึ่ง ผมอ่านมาอย่างนั้นครับ
          ส่วนทองเอก ที่สงขลามีขายเพียบ ร้านสองแสนครับ ถนนนางงาม (เยื้องกับร้านสตูเกี๊ยดฝั่ง ใกล้ศาลหลักเมือง) นิยมมอบให้ในพิธีขึ้นบ้านใหม่ ยกเสาเอกครับผม

ลือ:
1. ขอบคุณครับ น้องนา น้องน้อย และคุณภพ...

2. ตลาดบอง มาร์เช่ อีกเสียงครับ ไฮโซหน่อย
       แต่เคยไปแค่ครั้งเดียวครับ ...อิ อิ
  (ชื่อฝรั่งเศส เพราะเพื่อพระเกียรติสมเด็จพระพี่นางฯท่าน
 คือโครงการ บอง มาร์เช่ ได้เช่าที่ดินจำนวน 17 ไร่
    จากสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
    ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2538..... เดิมเป็นสนามไดรฟ์กอล์ฟและหมดสัญญาลง )

เวลาไปบ้านหลานสาว -อยู่ซอยเสือใหญ่อุทิศ จันทรเกษมครับ
            ...ขานี้ จะซื้อแต่ขนมอร่อยๆจากบองมาเช่เข้าบ้าน
      ซื้อประจำ จนสนิทกับแม่ค้า....เราไปเยี่ยม เลยพลอยอร่อย

3.ร้านหวานดำรงค์ ขายขนมไทย (ติดกับ รร.สตรีวิทยา อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ราชดำเนิน)...
    สมัยก่อน ผมยืนรอรถเมล์หน้าร้าน จะกลับไปห้วยขวาง...
           ต่อม ตบะ แตกทุกทีครับ...เน้นหนมชั้น กับตะโก้

เข้าเว็บกูเกิ้ลครับน้องนา...ค้น ร้านขนมไทยโบราณอร่อย
                .....กระทู้ออกมาเพียบเลยครับ
4. ครับคุณภพ ผมเอง ก็เคยเข้าใจแบบเดียวกันครับ....
       แต่ลองอ่านกระทู้นี้ดูเล่นๆครับ.....อิ อิ

http://pantip.com/topic/30732876

:26......... :76 :76

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version