สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ขนมไทยชื่อไพเราะ

<< < (2/4) > >>

สมภพ:
          ผมตามเข้าไปอ่านแล้วครับครู ได้เห็นการเรียกชื่อใบตองของเจ้าของกระทู้แล้ว ความน่าเชื่อถือลดลงไปเยอะเลย ใบตองที่ยังไม่แก่แบบนั้นเขาเรียกว่า เพสลาด ครับ ไม่ใช่ ใบตองฉลาด ขอบคุณครับครูที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ลือ:
1. ขอบคุณมากเลยครับ คุณภพ...
        ผมพิมพ์ตามเขา ยังงง....กับชื่อ ใบตองฉลาด
          แต่ตอนนั้น ตีซะว่า มันคงเป็นภาษาถิ่นเขา เลยพิมพ์ตามครับ
           .... "เพสลาด" นะครับ ...เดี๋ยวผมจะแก้ไขครับ

2. สมาชิกเว็บพันทิป เป็นคนที่มีจากหลากหลายสถานะครับ....
          ต่างกันหลายระดับความรู้ และมาตรฐานแห่งความคิดอ่าน
     บางคนก็เป็นแพทย์ เป็น ดร. ..เป็นเจ้าของกิจการใหญ่ๆ
              บางคนอยู่ไกล ต่างแดน อเมริกา สวิต  ญี่ปุ่น จีน...ฯลฯ
        แต่บางที ก็อาจเป็นเยาวชนรุ่นลูกรุ่นหลาน ใกล้ๆบ้านเรา ที่ความคิดเป็นตัวของตัวเองตามยุค
             เข้ามาแชร์ความคิดกัน....
                    อะไรก็ได้ ตามสิทธิ์

ใครแสดงกระทู้ หรือความเห็นดี ถูกใจ มีชม...
          แต่ถ้าพลาด...เราคนอ่านยังนึกสงสาร จขกท.(เจ้าของกระทู้)
                  เพราะโดนรุมต่อว่า จนเราอยากเข้าไปห้ามทัพ...

ผมจึงไม่สมัครสมาชิกครับ...ใจไม่เข้มแข็งพอ
            กลัวว่า ถ้ามีใครมาโต้ประเด็นเรา แบบที่เราพิจารณาแล้ว ว่าเหตุผลรับไม่ได้
                 คงปวดประสาท...
      จึงเลือกอ่านเอาสนุก...... เพราะมีผู้มาเสริมต่อประเด็น
                หรือขวางประเด็นแบบแปลกๆ
         ได้ศึกษาคน จากที่เขาแสดงความเห็นกันครับ...
              สาระจากกระทู้ หลายกระทู้ก็มีให้อยู่
             แต่ถ้าไม่มีการอ้างอิงมา.... ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันครับ

:52 :52 :52

สมภพ:
จะบอกให่ ผมก็เคยเป็นสมาชิกพันทิป แต่ตอนนี้ลบไปแล้วครับ ไม่เคยใช้เลยกลัวเป็นกิ้งกือหกล้มครับ  :14

ลือ:
1.  55555....
       คุณภพคิดถูก....ที่ออกมา   
             อ่านอย่างเดียว ดีที่สุดครับ

2. คลิปสอนทำขนมจ่ามงกุฎโบราณครับ .....ออกอากาศทาง Thaipbs
        ( นาทีที่ 8.40-21.25  คุยกับปราชญ์ชาวบ้าน จนทำขนมสุกเสร็จ)
    (โดยเฉพาะนาทีที่ 15.35-16.15 จะบอกเล่าเรื่องราวขนมจ่ามงกุฎไว้ครับ)

http://www.youtube.com/v/4lTXOOIOkNY?hl
           (ขอบคุณยูทูป และคุณ Khanomthai Thaipbs)

3.  ชื่อ"จ่ามงกุฎ"นี้ สันนิษฐานว่า
          เรียกจากลักษณะของใบตอง(ตัดปลายแหลมทั้งสองด้าน)ที่ใช้ห่อขนม
              จะห่อให้มียอดสูงแหลม คล้ายยอดมงกุฎ หรือยอดชฎา

(ขอบคุณเว็บพันทิป)

:42 :42 :42 :42

ชญาดา:
ขนมไทย ได้ทราบชื่อร้านแล้ว   มีเวลาต้องไปอุดหนุนกันหน่อยแล้วค่ะ  ขอบคุณมาก นะคะ ที่ช่วยบอก ชิ่อร้่านมาให้นะคะ   เรื่องขนม ไม่มีใครปฏิเสธ  เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ก็ชอบจ้า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version