กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: หวย..เมื่องวดที่แล้ว  (อ่าน 3788 ครั้ง)

พรหมนิมิต

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
หวย..เมื่องวดที่แล้ว
« เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:49:50 PM »
เลขท้ายสามตัวรางวัลที่ 1 งวดประจำวันที่ 1 กันยายน ..เลขท้ายที่ออกมา.........123
        ณ หมู่บ้าน แร้งคอคำ  มีการประชุมชาวบ้านประจำเดือน ตามที่ผู้ใหญ่บ้าน ไปประชุมที่อำเภอมา แจ้งแก่ชาวบ้านทราบนโยบายของทางการ หลังเสร็จสิ้นการประชุม ผู้ใหญ่บ้านแจ้งแก่ลูกบ้านผู้เข้าประชุมว่า
       ผู้ใหญ่บ้าน....เอ้อ..พ่อแม่.พี่น้องเราครับ..คือเมื่อผมฝันว่า.เจอกบตัวนึง กระโดดลงน้ำจ๋อม..พ่อแม่พี่น้องจะตีเป็นเลขอะไรดี(ผู้ใหญ่บ้านเล่าความฝันคืนก่อนวันหวยออก)
       ลูกบ้าน.คนที่ 1....กบ..ก็เก้านะครับ ผู้ใหญ่ 
        ลูกบ้านคนที่  2....กบหนึ่งตัวก็มีสี่ขา นะครับผู้ใหญ่
       ลูกบ้านคนที่ 3.....กบโดลงน้ำ น้ำก็หนึ่ง นะครับผู้ใหญ่
 ต่อจากนั้นก็ไม่มีลูกบ้านคนไหนออกความคิดเห็นอีก ต่างเห็นชอบกับการ ตีปริศนาตัวเลขความฝันของผู้ใหญ่บ้านกันทุกคน ผู้ใหญ่บ้านจึงสรูปความคิดเห็นว่า...
        ผู้ใหญ่บ้าน......เป็นอันว่า ความเห็นส่วนมาก ตีเป็นเลข  941 นะครับ
 จากนั้น ที่ประชุมชาวบ้านต่างรุมกันซื้อเลฃข  941 กันทุกคน ...ตอนบ่ายหวยเลขท้ายรางวัลที่ 1 ออกเลข ..123
ชาวบ้านโดนหวยฝันผู้ใหญ่บ้านกินกันทั่วหน้า......ยกเว้นคุณป้าแก่ๆคนเดียวถูกหวย...123 ผู้ใหญ่บ้านและลูกบ้านที่ถูกหวยกิน ต่างพากันไปสอบถามคุณป้าแก่ๆคนนั้นว่า แกมีวิธีคิดหรือตีเลขความฝันของผู้ใหญ่บ้าน..อย่างไร.จึงถูกหวยอยู่คนเดียว..คุณป้าแก่ๆคนนั้นตอบวิธีคิดให้ฟังว่า กบกระโดดน้ำ แกคิดถึงตอนแกเป็นเด็กก่อนจะโดดน้ำต้องนับก่อนคือ.....นึง...ส่อง...ซั่ม ( 123 ) แล้วจึงกระโดดน้ำ ใช้วิธีคิดแบนี้ จึงถูกหวยคนเดียว
       ชาวบ้าน.??????????????

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: หวย..เมื่องวดที่แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:48:43 PM »
เรื่องนี้ขำดีครับคุณพรหมนิมิต กับวิถีชีวิตไทยๆที่สัมพันธ์กับวันหวยออกมาช้านาน