สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

45 ปี...แห่งความหลัง...ราชาเพลงลูกทุ่ง"สุรพล สมบัติเจริญ"

<< < (3/3)

ลือ:
ผมก็ต้องขอบคุณพี่ชัยด้วยนะครับ...
          ที่เข้าใจเจตนา และความจริงใจของผม
               และก็ ...
                  เห็นสอดคล้องกันอะครับ
                           :32 :32

ลุงชัยนรา:
ผมเห็นทั้งสอด...และคล้อง....ด้วยกับครู เพราะ
1.ขัดถ้วยขัดชาม... สะอาด....
2.ขัดสี ฉวีวรรณ..สะอาด...
3.ถ้าขัดคอ....ก็จะ...ขุ่น...ใจ....
ก็เลยแค่สอดและคล้อง ไม่ขัดดีกว่า..... 5 5 5 5

จารุ:
เสียงสดครูสุรพล แสดงสดพัทลุง
ขอขอบคุณ Youtube  และ Plengpakjai

รำลึก 44 ปี สุรพล สมบัติเจริญ ตอน 1
รำลึก 44 ปี สุรพล สมบัติเจริญ ตอน 2
รำลึก 44 ปี สุรพล สมบัติเจริญ ตอน 3
ขอขอบคุณ Youtube และ คุณมนัส กิ่งจันทร์

ลูกทุ่งเลือดสุพรรณ- สุรพล(-.^:✿)*✿.`✿.`
ลาวตีเขียด(-.^:✿)*✿.`✿.`
แตงเถาตาย - สุรพล สมบัติเจริญ(-.^:✿)*✿.`✿.`
ขอขอบคุณ Youtube และ คุณKaewTaWaan

ฝ่าไฟแดง อ.สุรพล
ขอขอบคุณ Youtube และ คุณmaxbravo
หนักใจ
ขอขอบคุณ Youtube และ คุณchannarong chotnisakorn

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
      ขอบคุณท่านจารุมากครับที่นำเอาเทปบันทึกเสียงครูสุรพล สมบัติเจริญ ซึ่งแสดงที่โรงหนัง จ.พัทลุง มาให้ฟังกันครับ น่าจะเป็นการแสดงต่อเนื่องจากวันที่มาแสดงที่โรงหนังเฉลิมไทย อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ในปีเดียวกับที่แกถูกยิงตายที่ จ.นครปฐม นะครับ (แต่มีเสียงสถานีวิทยุเพลงดังแทรกขัดจังหวะอยู่สองช่วง)  เวลาแสดงหน้าเวทีลีลาของท่านจะเป็นกันเองสนุกสนานเหมือนมายืนคุยๆกันไป แล้วก็ร้องเพลงกันไปเรื่อยๆ โดยจะมีโฆษกดาวตลกคอยสอดแทรกเป็นระยะๆอย่างที่ได้ฟังกันครับ ผมชอบสำเนียงพูดแบบคนสุพรรณฯก็จากที่ได้ฟังครูสุรพลแกพูดนี่แหละครับ ผมว่าสำเนียงเหน่อๆแบบจริงใจมีเสน่ห์ดีครับ คือไม่เหน่อมากแบบสุพรรณแท้ๆอันนั้นฟังยากเกินไป
     ปัจจุบันนักร้องที่เลียนเสียงพูดได้คล้ายมากที่สุดน่าจะเป็น อ๊อด โฟเอส นะครับ ในชุดที่เอาเพลงของครูสุรพลฯ มาร้องใหม่
     ปล.ถ้าจำไม่ผิดคุณน้าศรีนวล ภรรยาท่าน จะเป็นฝ่ายการเงินคุมค่าผ่านประตูอยู่ด้านหน้าประตูทางเข้าก่อนเริ่มการแสดงในสมัยนั้นนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version