กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: มาต่อเพลงกันเถอะ  (อ่าน 126606 ครั้ง)

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
Re: มาต่อเพลงกันเถอะ
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 05:11:34 AM »
....

รอยรักในดวงใจ
คำร้อง / ทำนอง  มนัส ปิติสานต์
สุเทพ วงศ์กำแหง  ขับร้อง

http://youtu.be/9-1eDTRbj9w
เครดิต : NrTim446  / Youtube

ยังคงคะนึงคิดถึงเธออยู่ ไม่รู้ลืมได้
จะทำไฉนความรักตรึงใน ฤทัยระทม
เคยคลอเคลียกัน ร่วมฝันร่วมชื่น กลับขื่นกลับขม
จิตตรอมอกตรม ความรักลอยลม เหลือข่มฤทัย

ยามคืนมีเดือนเหมือนเตือนใจเศร้า สุดเหงาดวงจิต
ขาดคู่เชยชิดเคยรักสนิท คิดลาร้างไกล
เพียงชีวาวาย สิ้นหมายได้แอบ เธอแนบดวงใจ
ฝากเพียงรอยไว้เป็นแผลตรึงใจ ฉันให้ระทม

เธอ ลืมฉัน สิ้นแล้วหรือนี่  *
ลืม เคยมี รักหวานชื่นชม
ใจ เธอหมุน ไปคล้ายกังหันต้องลม
ร้อยเล่ห์อารมณ์ไร้ความแน่นอน

เป็นรอยระทมฝังในใจอยู่ ไม่รู้ลืมได้
ไม่มีเลือนหายรอยรักตรึงใน ฤทัยร้าวรอน
เธอเมินจากไปไม่หวนคืนกลับ ดุจนกลืมคอน
ฝากรอยอาวรณ์เป็นแผลสลัก ไว้กับหัวใจ

………………

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 01:15:22 PM โดย ดาวเรือง »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 07:36:35 AM »
ทำไม่เป็นครับพี่ดาวเรือง...อิ อิ
    ที่ทำมานี่ ใช้วิธีเปิดหน้า page 2 หน้า...
                 อันนึงคือ หน้ากระทู้/อีกอันคือ หน้าตอบ
       แล้วไล่เช็ค พิมพ์ชื่อเพลงไปทีละเพลง ทีละหน้า ตามลำดับมาเลยครับ...

อีกวิธีเช็คว่าจะซ้ำเพลงหรือไม่ คือใช้กรอบ "ค้นหา"
      ตามที่พี่ธงแนะนำไว้ ในตอนท้ายสุดของหน้า 1 ของกระทู้นี้ครับ

http://banplengthai.net/b/index.php/topic,1313.0.html

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:23:54 PM »

ลืมบอกไปอีกข้อหนึ่งครับ
          เพลงที่มีผู้นำมาต่อแล้ว ไม่ควรนำมาต่ออีก...
    วิธีเช็คง่ายๆ ให้ขึ้นไปตรงหัวกระทู้ ช่องค้นหา
         เราเอาชื่อเพลงใส่ลงไปช่องนั้นแล้วกดค้นหา
                ถ้ามีคนต่อแล้ว ก็จะปรากฎให้เห็นครับ...

ลองดูนะครับ...ถือเป็นกติกาอีกข้อ...ที่จัดว่าสำคัญไม่น้อย
            ซึ่งจะทำให้การต่อเพลงมีรสชาติมากขึ้น

ได้รับการขอบคุณจาก:
          พรหมนิมิต, ภิรมย์, สหพงศ์, ดาวเรือง, จรีพร, ลือ, ลุงชัยนรา

:82 :82

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:14:52 AM »
เพลง.....โจงกระเบน
ขับร้อง....นคร มงคลายน

โจงกระเบน โจงกระเบน
เป็นของเก่านานเน
คนโบราณ นานกาเล
โจงกระเบนทุกคน
โจงกระเบน โจงกระเบน
มองแล้วเด่นงามล้น
กาลนานมา ประชาชน
ทุกคนโจงกระเบน
.แต่บัดนี้มาแปลงใหม่
ดูไปพิลึกพิเรนทร์
หนุ่มๆชอบทรงจิ้งเหลน
ฉันเห็นแล้วไม่อยากมอง
ฝ่ายแบบหญิงก็ใช่เล่น
หนุ่มๆเห็นแล้วตาพอง
แก่ๆก็ยังอยากมอง
ขนลุกขนพองกันเทียว
.มองกระโปรง ทรงบานๆ
พาลเสียวใส้จริงเจียว
ดูกางเกง ทรงเรียวๆ
มันเพรียวลมพิกล
แปลงกันไป แปลงกันมา
ดูน่าเบื่อเต็มทน
นานๆไป คงเวียนวน
หันเข้าโจงกระเบน

บ ใบไม้ทับถม

นคร มงคลายน - โจงกระเบน

ขอบคุณ Paawit Gala และ youtube

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:39:49 AM »
....ขอขอบคุณ ครูลือมากครับ ที่ สละเวลามาดูแล จัดระบบ ในห้องนี้ให้..ทำให้พวกเรา ไม่ต้องมีสอง ด. (คือโดดเดี่ยว) อย่างน้อยก็ช่วยกระตุ้น และตระตุก...ผมขอรับใบไม้ จากท่าน ภิรมย์ไปต่อความยาว สาวเนื้อเพลง กันก่อน นะครับ...

บุญเหลือเกิน
ขับร้อง ดาวใจ ไพจิตร
บุญ.เหลือเกินที่เดินจากมาไม่งั้น น้ำตา
ฉันคงนองหน้าไปแล้วป่านนี้
คบกับเธอ ไม่เคยจะเกิดผลดี
ขาดทุนไปเสียทุกที
ไม่ได้อย่างงี้ จะเอาอย่างงั้น
ยอม..เสียเปรียบ ตลอดเวลา
ทำเป็น เหมือนว่า
โง่งมหนักหนา มิรู้เท่าทัน
หวังอย่างเดียวประนอมไมตรีต่อกัน
แต่เหมือนยิ่งเกายิ่งคัน
ยิ่งได้ยิ่งฟันไม่เคยเกรงใจ
...บุญ ฉัน นักเชียว
ที่รอดปากเหยี่ยว ปากกามาได้
ยอมเสียของนอกแต่สงวนของใน
ไม่เห็นจะแปลกอะไรกับสมัย ปัจจุบัน
(**ซ้ำ) บุญเหลือเกิน ที่ได้หน่ายหนี
ไม่งั้น ป่านนี้ฉันคงโศกน้ำตาท่วมท้น
ใกล้กับเธอก็เปรียบอยู่ใกล้เถาวัลย์
ยิ่งเฉยเธอก็ยิ่งฟัน
ยิ่งยอมให้กัน ยิ่งกรอบแห้ง
ตาย

ส่งท้าย ด้วย...ต.เต่า..แห้งตาย

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 01:37:44 PM »
......

ตกหลุมรัก
คำร้อง/ทำนอง: จงรัก จันทร์คณา

http://youtu.be/V-n7cJx7CPM
เครดิต : dalldulya : Youtube

ตกหลุมรักชักนึกประหวั่น
นี่เพียงเจอะกันครั้งเดียว
ความสัมพันธ์ขันเป็นเกลียว
สุดเหนี่ยวรักพ้นตัว

ตกหลุมลึกไม่นึกตระหนก
แต่ตกหลุมรักชักกลัว
กลัวรักเธอแล้วไม่ชัวร์
กลัวหัวใจจะคลั่ง

หัวใจ..
เธอใครครองหรือยัง
แม้ยัง..
หวังฝากรักซื่อตรง

ตกหลุมรักชักถอนไม่หลุด
ยิ่งฉุดยิ่งเหมือนยิ่งลง
อยากให้เป็นรักยืนยง
ขอลงหลุมใจเธอ

..............

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 02:03:29 PM »
                                      ยิ่งกว่าตายจาก

เธอตาย จากไปฉันยังไม่เศร้า
              เท่ากับเธอไป อยู่ในอ้อมใจชายอื่น
                  ทิ้งฉันให้เศร้า ปวดร้าวตลอดวันคืน
                     ความขมขื่น เหลือกลืนเก็บไว้ในใจ

เธอตาย จากไกลลับไปจากโลก 
                        จะโศกระทม ขื่นขมฉันพอทนได้
                              เพราะการตายจาก ก็ยังฝากรอยอาลัย
                                เป็นเพื่อนคอยเตือนใจ ที่เคยได้รักครั้งหนึ่ง

เธอเคย เป็นของฉันทั้งใจทั้งจิต
                                     เป็นของฉันทั้งชีวิต เหตุใดไม่คิดให้ซึ้ง 
                                         ทิ้งชายคนเก่า ไปเคล้าชายอีกคนหนึ่ง
                                              คนเก่าเฝ้าหวงเฝ้าหึง โอ้เธอ ไม่ซึ้งหรือไร

*** เธอตาย จากไปเสียยังดีกว่า
                               ดีกว่าจะอยู่ เพื่อเป็นคู่ของคนใหม่
                                    แล้วฉันจะอยู่ เพื่อดูหน้าเธออย่างไร
                                          รอยรักรอยอาลัย ไม่เหลือเผื่อไว้บ้างเลย

(ซ้ำ ***)

<a href="http://www.youtube.com/v/xxB36tmh0Ks?hl=en_US&amp;amp;version=3&quot; type=&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xxB36tmh0Ks?hl=en_US&amp;amp;version=3&quot; type=&quot;</a>

(ขอบคุณยูทูบ และคุณ bang10baht)

.................................................... ล. ลิง ครับ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:44:15 AM »

ลมจ๋าลม
คำร้อง เกษม ชื่นประดิษฐ์
ทำนอง สมาน กาญจนะผลิน
ขับร้อง จินตนา สุขสถิตย์

ลม..จ๋า ลมรำเพย เพราะใครเขาเอ่ย
เฉลย ฝากวาจา คำรักมาให้ข้า บ้างหรือเปล่า
หรือพานพบเงา บ้าง ไหม..เขาไปแรมไกล
อยู่แห่งใด หนใดโถลมเอ๋ยข้าเปลี่ยวใจ
ลมรู้หรือไม่ เขาอยู่ไหนไม่มา...
ลม..จ๋า ลมรำเพยโถลมช่วยเอ่ย
เฉลยตอบวาจาใครเขายังคอยข้า พร่ำหาอยู่
หรือเขาพบ คู่ ใหม่ อิง...
ถึงลืมอาลัยหมดเยื่อใยรักจริง
เพราะมีเนื้ออุ่นแอบอิง
ใครหรือช่วงชิงจึงแอบทิ้งข้าไป...
ลม..จ๋า ลมรำเพยไฉนจึงไม่เอ่ย
เฉยอยู่ทำไมหรือสายลมเป็นใจ ไม่รักข้า
เขากรรมชักมา ใช่ ไหม...
โถลมรำเพยผ่านมาเย้ยหรือไร
ทิ้งข้าหนาวเฝ้าห่วงใย
ใจเอ๋ยใจใคร ไม่ชอกช้ำอา
ดูร.
มาดู...ด...เด็ก..

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/cOSgiIcqFOY?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/cOSgiIcqFOY?version=3&amp;amp;hl=th_TH&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=</a>
ขอขอบคุณThawatchai Nimsakul จาก youtube
ขอขอบคุณ  ครูลือ ผู้ฝึกสอนการวางภาพและเพลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 09:50:35 AM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 07:32:20 AM »
เพลงลมจ๋าลม ....ไพจิตร อักษรณรงค์ นำมาร้องก็ไพเราะมากนะครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 06:35:06 PM »
โทษนะครับพี่ชัย...
    ผมว่า เพลงนี้ เนื้อตอนท้ายสุด น่าจะเพี้ยนนิดนึงครับ

" ทิ้งข้าหนาวเฝ้าห่วงใย
ใจเอ๋ยใจใคร ไม่ชอกช้ำ
มาดู.."

ที่ผมฟัง และเคยร้องคลอมา
          คือ 
        ...ไม่ชอกช้ำอาดูร ครับ

................     แต่ก็ ด.เด็ก  ครับ

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 07:50:33 AM »
เพลง.....ดึกเอยดึกแล้ว
สาโรจน์ เสมทรัพย์ คำร้อง/ทำนอง
ขับร้อง.....สุเทพ วงศ์กำแหง

.....ดึก เอย ดึก แล้ว น้อง เอย น้อง แก้ว
หลับแล้วหรือยังถ้า หาก เจ้า ยัง
ผิน ฟังเสียงเพลงพี่กล่อม น้อง เอยเจ้าอยู่คนเดียว
น้องเอยเจ้าอยู่คนเดียว อยู่คนเดียวภายในห้องนอน
ก่อน หลับ ตา ลง น้อง จง อย่าลืมไหว้ วอน
สวดมนต์ขอพรเทพ เทวา โปรดมาคุ้มครองน้องแก้ว
ให้ คลาดแคล้วโพยภัย

(ดนตรี......)
....ป่าน เอย ป่าน นี้ น้อง เอย น้องพี่อยู่ดีหรือไร
เมื่อ ยาม หลับ ไหล น้องนอน ฝันถึงใคร เล่า
โถ เจ้านอนอยู่คนเดียว โถเจ้านอนอยู่คนเดียว
อยู่คนเดียวอย่านอนซบเซา หลับ เถิด คนดี
แล้วค่อยตอบพี่รุ่งเช้า เจ้าหลับฝันเห็นพี่บ้างไหม
ส่งความคิดถึงมาให้ ในภาพฝันหรือเปล่า

ป ปลา ตากลม

ดึกเอยดึกแล้ว สุเทพ วงศ์กำแหง ( ต้นฉบับ)

ขอบคุณ Aphirakchuchai78 และ youtube

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:47:08 AM »
...ใช่แล้วครับ..คุณภิรมย์ ผมหูเพิ้ยนไปจริงๆ ผมแก้ไขแล้วครับ เพราะผมเปิดเพลง แล้วฟังไป จดเนื้อไป คนแก่ หูไม่ค่อย มีดี แบบนี้แหละครับ..ขอบคุณมากที่ท้วงติงมา...งั้นผมขอสานต่อเนื้อเพลงต่อไปเลยนะครับ...

ไปตามดวง
คำร้อง/ทำนอง สุรพล โทณะวณิก
ร้อง/บรรเลง ดิอิมพอสซิเบิ้ล

ดนตรี.....
(**ซ้ำ)ไปตามดวงไม่ห่วงชีวิตแล้วแต่พรหมลิขิต
ชีวิตไปตามดวบางคนดวงดี
โชคดีมากมายบางคนโชคร้าย
คล้ายชะตาหลอกลวงเราเป็นคนดิ้นรนกันไป
เฉยเฉื่อยชาไม่ได้ไปซิไปตามดวง
ดวงเป็นอย่างไรปล่อยไปช่างมัน
ชีวิตคนเราสั้นอย่าฝันรอ
ดวง
ส่งท้ายด้วย ด.เด็ก รอดวง.....

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/AafmfCV3Dso?hl=th_TH&amp;amp;version=3&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/AafmfCV3Dso?hl=th_TH&amp;amp;version=3&quot;&gt;&lt;/param&gt;&lt;param name=</a>

ขอขอบคุณ รวมเพลงไทย  จาก youtube
ขอขอบคุณ ครูลือ ผู้ฝึกสอนการวางภาพและเพลง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:26:18 PM »
..ใช่แล้วครับ..คุณภิรมย์ ผมหูเพิ้ยนไปจริงๆ ผมแก้ไขแล้วครับ เพราะผมเปิดเพลง แล้วฟังไป จดเนื้อไป คนแก่ หูไม่ค่อย มีดี แบบนี้แหละครับ..ขอบคุณมากที่ท้วงติงมา...งั้นผมขอสานต่อเนื้อเพลงต่อไปเลยนะครับ...

ผมเองครับพี่ชัย  เจ้าเก่าด้วย ที่ท้วงติงมาอะครับ..... :49
                    เผอิญร้องเวอร์ชั่นที่ไพจิตรร้องได้ เสียงคำ"อาดูร" ชัดเจนครับ
                ...แต่ที่คุณจินตนาร้อง ฟังยากจริงครับ

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:36:38 PM »
ขอบคุณครูเช่นกันครับ...ที่กรุณาท้วงติงมา...

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:34:32 AM »
เพลง.....รักกลางจันทร์
ขับร้อง.....กุศล กมลสิงห์

...ดูซินั่น พระจันทร์สวยเด่น
ดุจวันเพ็ญ สวยเด่นงามตา
ที่กลางจันทร์นั้นโบราณว่า
ยายกับตาทำนาสองคน...(ยายกับตาทำนาสองคน)

ตัวของพี่นี้คนไร้ญาติ
ขาดมิ่งมิตร ชิดแนบกมล
ถ้ามีน้องเห็นใจสักคน
มีหรือจนก็เพียงน้ำใจ...(มีหรือจนก็เพียงน้ำใจ)

โอ้ดอกเอ๋ย เจ้าดอกสวาท
รักใจแทบขาด โอ้ดวงใจ...(รักใจแทบขาด โอ้ดวงใจ)

ไม่ไปจากน้อง
จะอยู่คู่ แก่เฒ่าไม้เท้ายอดทอง
ขอน้องรับรอง
ว่ารักพี่ เท่านี้ก็พอ...(เท่านี้ก็พอ)

ความรักพี่ไม่มีหลอนหลอก
บอกตามตรงคิ้วโก่งจงรอ
พี่คนจนไม่มีเรือนหอ
รอรักพี่มีเพียงหัวใจ...(รอรักพี่มีเพียงหัว....ใจ)
.....ดนตรี.....
...(ร้องซ้ำตั้งแต่ต้น)...

จ จานครับ

รักกลางจันทร์

ขอบคุณ xDjVINYLx และ youtube

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:36:28 AM »
......

เสน่หาอาลัย
คำร้อง/ทำนอง มนัส ปิติสานต์

http://youtu.be/zAnH6FyW3Zk

ดูเดือนเพ็ญเด่นบนฟ้า
เผลออุราคิดว่าพักตร์นวล
เฝ้าถวิลคิดรัญจวน
กลิ่นเนื้อนวล หอมซึ้งใจดื่มด่ำ

ฟังเรไรที่ร่ำร้อง
เหมือนน้องอ้อนออดน้ำคำ
จวบเดือนคล้อยลอยลงต่ำ
ยังพร่ำเสน่หาอาลัย

หนาวลมเมื่อใกล้จะสาง *
เจ้าครางเหมือนจะขาดใจ
ดาวกระพริบตาจ้องน้องเจ้าอาย
แอบกายหนาวสั่นครวญคราง

ในคืนเพ็ญเช่นคืนนี้
เหลือมีเพียงภาพสลัวราง
สวรรค์รักอับปาง
ทิ้งพี่อ้างว้างเดียวดาย