สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ขนมท้องถิ่น โบราณ

(1/3) > >>

ลุงชัยนรา:
ประวัติความเป็นมาของภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านขนม“ลอปะตีแก”

ลอปะตีแกเป็นขนมหวานที่นิยมบริโภคมาตั้งแต่โบราณ เป็นขนมหวานที่มีสวนผสมแบบ พื้นบ้าน และในปัจจุบันยังมีคนนิยมบริโภคมาก บางครั้งนิยมใช้ประดับในงานแต่งงานของชาวมุสลิมเพื่อความสวยงาม

ส่วนผสมในการทำขนมลอปะตีแก

๑. แป้งข้าวเจ้า ๓ ขีด ๒. ข้าวสารเจ้า ๑ ลิตร

๓. มะพร้าวขูด ๑ ก.ก. ๔. น้ำตาลปี๊บ ๑ ก.ก.

๕.น้ำตาลตะโหนด ๑ ก.ก. ๖. น้ำปูนใส พอประมาณ

๗. ใบเตย ๕ ใบ ๘. เกลือเม็ด ๑ ช้อนโต๊ะ

วิธีการทำขนมลอปะตีแก

๑. นำข้าวเจ้ามาแช่น้ำ ๑ คืน ล้างน้ำเอามาโม่พร้อมใบเตยที่หั่นเตรียมไว้

๒. นำแป้ง ใน ข้อ ๑ ใส่น้ำปูนใสกรองพักไว้

๓. นำกระทะตั้งไฟแล้วใส่แป้ง และน้ำเปล่า หากแป้งข้นให้เติมน้ำสะอาดตามที่ต้องการ

๔. ในขณะที่ตั้งไฟ ควรใช้ไฟปานกลางกวนจนสุก แล้วตักใส่ถาดพักไว้ให้เย็น

การทำกะทิหน้าขนมลอปะตีแก

๑. คั้นกะทิแล้วกรอง ใส่แป้งข้าวเจ้า คนให้เข้ากัน แล้วใส่หม้อตั้งไฟ

๒. ใส่เกลือ น้ำตาลกวนจนสุก แล้วพักไว้

การทำน้ำเชื่อมขนมลอปะตีแก

๑. นำน้ำตาลปิ๊บ , น้ำตาลโตนด และน้ำเปล่า ใส่หม้อตั้งไฟ

๒. กวนให้เข้ากัน และเคี่ยวจนสุก แล้วพักไว้

๓. ตัดขนมใส่จาน ราดหน้าด้วยกะทิ ใส่น้ำเชื่อม พร้อมรับประทานได้ทันที

ชญาดา:
วันนี้ได้สูตรขนมโบราณ ที่ไม่เคยทานมาก่อนค่ะ ขนมโบราณ ในแต่ละภาคนั้น คนท้องถิ่นเขาก็จะเคยทานและคุ้นชื่อกันมากที่สุด  อร่อยหรือเปล่าคงต้องลองทำดูค่ะ เพราะจะไปหาซื้อก็คงต้องเดินทางไปจังหวัดนั้น ๆ จะมีโอกาสไหมหนอ   แต่ลองทำดูรสชาดจะสู้ต้นตำรับเขาได้หรืือเปล่า ยังเป็นที่สงสัยกันค่ะ   ขอบคุณกับขนมโบราณ ด้วยจ้า คุณลุงชัย

สมภพ:
เอาข้อมูลจากลุงชัยมาต่อยอด หาภาพงามๆ มาให้ชมกันครับ

"ขนมกระโดดแทง เรียกตามภาษามาลายูว่า "ลมปัต ตีกัม"   คนปัตตานีเรียกว่า  "ลอปะ  ตีแก"  ก็แปลว่า "กระโดดแทง" นั่นเอง  เป็นขนมหวานที่ขึ้นชื่อและอร่อยมีขายทั้งฝั่งไทย และมาเลเซีย ชื่อเดียวกันเลย  เพราะมีส่วนผสมของใบเตย ทำด้วยข้าวจ้าว  ทานกับน้ำตาลแว่น หรือน้ำตาลปิ๊บ  ราดด้วยกะทิ  อร่อยมั๊ก มาก"

หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ
แบบนี้ราดหน้าด้วยกะทิ

ภาพสุดท้าย รอยยิ้มอันสดใสของสาวชาวมุสลิมครับ

ลุงชัยนรา:
ขอขอบคุณ คุณสมภพ ที่นำภาพมาประกอบให้

ลือ:
     1. เป็นขนมท้องถิ่นใต้ที่ผมชอบครับ....
     2. ตอนย้ายจากปัตตานี มาสอนที่กรุงเทพฯ  ผมเช่าหอพักที่แยกพิชัย
            เมื่อเดินออกจากหอ ....
       -ขวามือ คือ ศรีย่าน...ถ้าจะไป เป้าหมายคือ ร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นศรีย่าน
       -ถ้าออกมาหัวซอย แล้วเตร่ตรงแถวนั้น..จะมี ข้าวขาหมูบางกระบือ มาเปิดซุ้มรถเข็นแบบกางปีกเป็นโต๊ะเล็กๆ
          (ตรงข้ามตึกพงศ์วราภา-ที่ทำการนิตยสาร "หนุ่มสาว"แนวอีโรติก)
       -แต่ถ้าเลี้ยวซ้าย ตรงไปเรื่อยๆ คือ ราชวัตร....ที่นั่น มีขนมเจ้านึง
                ขายขนมถ้วยเล็กๆนึ่ง สีเขียวใบเตย มีรูหลุมกลางถ้วย
          มีน้ำตาลเคี่ยวจนเหนียว และงาขาวคั่ว  ใส่ถุงมาให้ด้วย....
             ผมชอบซื้อ ...เหมือนขนมลอปะตีแก  แต่ไม่มีกะทิราดครับ   :52

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version