กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรางของขลัง "คต"  (อ่าน 12703 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
เครื่องรางของขลัง "คต"
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 01:33:20 PM »
คต
   ตามความหมายเกี่ยวกับเครื่องรางของขลัง หมายถึงสิ่งที่เกิดเองตามธรรมชาติ แต่
ผิดจากธรรมชาติของมัน ส่วนมากได้จากพืช สัตว์ก็มีบ้าง ทีได้ยินบ่อยๆ ก็มี "คตปลวก"
"คตมะพร้าว" "คตขนุน"(ขนุนเม็ดทองแดง) "คตบัว" "คตไม้สัก" "คตผึ้ง"
   เนื่องจากเป็นของที่หายาก จึงเชื่อกันว่า ต้องเป็นผู้มีบุญ มีวาสนา จึงจะครอบครอง
เป็นเจ้าของได้ มาดูกันว่า คตต่างๆเหล่านี้คืออะไร...
   คตปลวก...ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่ามาจากปลวก แต่เป็นปลวกเช่นไร..เท่าที่มีการ
พบ จะพบได้ในรังของปลวกดำ(สีตัวมันจะเข้มๆ เป็นปลวกที่ดุร้ายกว่าปลวกทั้วไป)ถ้า
ขุดดูตรงใจกลางรังจะเจอ ลักษณะเป็นก้อนสีดำผิวขรุขระมีน้ำหนัก 
   เชื่อว่า คตปลวกมีอำนาจป้องกันภัยจากอาวุธของแหลมมีคม บางที่เชื่อว่าถ้าฝน
กับน้ำมะนาว สามารถใช้ถอนพิษจากสัตว์ต่างๆได้
   คตมะพร้าว...หาได้จากลูกมะพร้าวที่แห้งตายคาต้นที่ยืนแห้งตาย ในลูกที่มีคต
อยู่ เมื่อผ่าดูจะพบลูกมะพร้าวเล็กๆที่สมบูรณ์อยู่ภายใน แต่จะแข็งมาก สีคล้ายทองแดง
หรือมะพร้าวแห้งเปลือกเหี่ยว
   ความเชื่อด้านอานุภาพ น่าจะคล้ายกับ คตปลวก
   คตขนุน..จากลูกขนุน แต่ต้องเป็นลูกขนุนที่ลูกออกใต้ดิน แล้วโผล่ออกมาจาก
พื้นดิน ลักษณะก็เหมือนเม็ดขนุนทั้วไป แต่จะแข็งมาก สีเข้มแบบทองแดง
   ความเชื่อ ด้านคงกระพันชาตรี ฟันแทงไม่เข้า
   คตบัว..ตามตำราปทุม(บัว)เบญจพรรณแบ่งออกไดั ๕ ชนิดคือ บัวขาว บัว
ขาบ บัวแดง บัวจงกลนีและปทุม สำหรับบัวที่มีคตอยู่มาจากบัวแดงที่เรียกว่า โกกนุท
โดยคตบ้วก็คือเม็ดบัวที่เรากินนั้นเอง แต่มันจะแข็งแกร่งมาก
   สำหรับคตบัว เชื่อว่ามีอานุภาพด้านเมตตา มหาเสน่ห์
     สำหรับคตอื่นๆ ก็คงเช่นกัน คตอะไรก็หาได้จากสิ่งนั้นๆ ลักษณะที่เหมือนกัน
อย่างหนึ่งของคตคือ ความแข็งและสีที่ออกเข้มๆ
   จากความผิดปกติจากธรรมชาติของมัน เลยทำให้สิ่งนี้กลายเป็นที่ต้องการของ
ผู้คน ที่เชื่อในอำนาจ ความศักดิ์สิทธิ์ของมัน จนขนาดยอมจ่ายเงินในราคาที่สูง
เพื่อให้ได้ครอบครอง โดยที่บางทีเราเองก็ไม่รู้ว่า.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 01:38:30 PM โดย ภิรมย์ »
 :42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

มดแดงซ่า

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 406
  • Thank You
  • -Given: 1280
  • -Receive: 406
Re: เครื่องรางของขลัง "คต"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:56:15 AM »
เท่าที่ผมได้เคยศึกษามาบ้างเกี่ยวกับ คต นี้ผู้ที่สามารถเป็นเจ้าของได้นั้นจะต้องเป็นผู้ที่เกิดมาคู่กัน (เป็นเจ้าของอย่างแท้จริง) คต ถือว่าเป็นของกายสิทธิ์ มีจิตวิญญาณหรือเทวดาคุ้มครองรักษา มีความศักดิ์สิทธิ์อยู่ในตัว ไม่ต้องปลุกเสกใดๆ เป็นของที่หาได้ยากยิ่ง ถ้าหากว่าไม่ได้มีวาสนาหรือบุญที่มีร่วมกันก็ไม่สามารถมีไว้ครอบครองได้ครับ และคตยังมีอีกมากมายหลายอย่างครับ 

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 03:50:17 PM »
  คต
 1.คตมะพร้าว

2.คตพญาปลวก

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 03:52:39 PM โดย ลือ »

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 04:13:02 PM »
  ๑.อย่างที่คุณมดแดงซ่าว่าไว้ ต้องมีบุญ มีวาสนา ถึงได้พบได้ครอบครอง
  ๓.ขอบคุณคุณครูลือมากครับ ผมเองก็ไม่เคยเห็นมาก่อน...ของครูลือ..?

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 06:46:35 PM »
 1. "คต"ที่เห็น เป็นภาพจากกูเกิ้ลครับ...
     ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ ( แต่พี่ชายผมอีก 3คน ชอบมากๆ
       ทั้งเครื่องรางของขลัง และพระเครื่องครับ..)
   2.โดยส่วนตัว- ผมชอบสะสมของเก่า ประเภท ถ้วยชาม และพวกไม้แกะสลัก ครับ
         เช่น  ที่เก็บสะสมอยู่ ณ ปัจจุบันครับ

ส่วนอันนี้เป็นพวกตุ๊กตุ่นฮีโร่ญี่ปุ่น ซิ้อทางเว็บกาโม่แมนมาครับ

แต่ก็ชอบอ่านเรื่องของขลังครับ...
   ส่วนของสะสมที่นำรูปมาให้ดู รู้สึกว่าเยอะจนเต็มบ้านแล้วครับ...

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 01:32:16 AM »
อยากไปดูใกล้ๆ ขอนอนซักคืน สองคืนจัง

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:21:10 PM »
ได้ความรู้เพิ่มอีกเรื่องครับ จากที่ไม่เคยรู้มาก่อน  :90

มหาสุ

• **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 749
  • Thank You
  • -Given: 323
  • -Receive: 749
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:53:20 PM »
พุทฺธํ สรณํ คจฺฉามิ
           ธมฺมํ สรณํ คจฺฉามิ
                    สงฺฆํ สรณํ คจฺฉามิ.