สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

บ้านกลางสวนป่า

<< < (2/3) > >>

ลุงชัยนรา:
ขอบคุณครับน้องนา...ยุงก็พอมีบ้างครับ แต่เราก็มีโลชั่นกันยุง ทำเองจากตะไคร้หอม และมี กาบมะพร้าว ไว้จุดไล่ยุง ตอนหัวค่ำ เวลานอนก็ใช้มุง แบบโบราณ ครับ ของเก่าก็พอมี เอาไว้ตอนต่อไป จะนำเที่ยว รอบๆสวน และเอาของเก่า ที่ไม่ได้ ซื้อหา เพียงแต่ เราใช้มาเมื่อก่อน ตอนนี้เก็บไว้นานเลยเก่า หลายชิ้นอยู่ คอยติดตามนะครับ

ลือ:
"  ....เอาไว้ตอนต่อไป จะนำเที่ยว รอบๆสวน
         และเอาของเก่า ที่ไม่ได้ ซื้อหา เพียงแต่ เราใช้มาเมื่อก่อน
                 ตอนนี้เก็บไว้นานเลยเก่า หลายชิ้นอยู่ คอยติดตามนะครับ "

ตั้งหน้าตั้งตา รอชมเลยละครับ...

:55      :55

ดาวเรือง:
บรรยากาศแบบนี้ บ้านในฝันของผมเลย... :52

ลุงชัยนรา:
.....ขอบคุณครับ ท่านดาวเรือง กว่าจะถึง.....วันนี้...ก็สร้างฝันอยู่นานกว่าจะเป็นจริง..เรียกว่าอาบเหงื่อต่างน้ำ...ทีเดียวและ...ตั้งใจ..ไว้ว่าก่อนเกษียณ..จะสร้างบ้านไทย กับไม้ล้วนๆ..และไม้ทั้งหมด ก็เลื่อยเอาในสวน..ไม่ได้ซื้อแม้แต่แผ่นเดียว..เป็นไม้ที่ไม่มีราคาในท้องตลาด...แต่...เป็นไม้พื้นถิ่น..ที่มีมานานแล้วในสวน เช่น ต้นตำเสา(กันเกรา) ต้นหว้า ต้นกระท้อนพื้นเมือง ต้นก่อหมู(ต้นเกาลัดไทย) ต้นหลาวชะโอน ต้นชะเมา...เศษไม้ที่เหลือ จาก สร้างบ้านก็นำมาเป็น เครื่องใช้ไม้สอย ที่จำเป็นหลายๆ อย่าง.....ค่าใช้จ่าย ก็ไม่มาก จ้างแบบ ขอแรงญาติๆ เพื่อนๆ มาช่วยกัน..เงินหมดไม่เท่าไหร่ แต่หมดหวาก(น้ำตาลเมา) ไปหลายไห กับแกล้ม อีกจำนวนหนึ่ง......นี่คือวิมานคนยาก ครับท่าน...

ลือ:
เพื่อนครูรุ่นพี่ ที่แม่ริม ก็ซื้อต้นกันเกรา(ตำเสา) มาปลูกไว้ต้นนึง อย่างภาคภูมิใจครับ...
              ....กำลังหัดโต
       ยิ่งได้ฟังผมเล่า ว่าตอนผมยังอยู่ปัตตานี
         ผมได้เห็นต้นตำเสา ต้นโตเต็มที่ ใหญ่ๆ สูงๆ ...ที่ข้างสนามฟุตบอลของโรงเรียน
                 ที่ผิวเปลือกของลำต้น มีรอยแตก(scars) เต็มไปหมด
           และมีพวงช่อดอก สวย  ส่งกลิ่นหอมฟุ้ง....
                 พี่เขา ก็ยิ่งรัก และหวงต้นกันเกรามากๆ ....

ผมไปเที่ยวบ้านทีไร ชวนดูพัฒนาการการเติบโตของมันทุกทีครับ
        บ้านรุ่นพี่ท่านนี้ ที่ทางกว้างขวางพอควร
            จะสะสมไม้สัก ไม้เนื้อแข็งต่างๆ เยอะมากๆครับ....
                หมดเงินซื้อ  ไม่รู้จะเท่าไหร่....พี่เขาชอบไม้แก่ ท่อนยักษ์ๆ
                       บางอัน ราคากว่าครึ่งหมื่น..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version