สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ท่านได้สนับสนุนภาษาไทยวิบัติหรือยัง

(1/1)

น้องนางบ้านนา:

มดแดงซ่า:
ภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติไทยมาแต่ครั้งเก่าก่อน ซึ่งแม้ว่าในชีวิตประจำวันของเรานั้นจะต้องผ่านพบกับภาษาอื่นๆ แต่เราก็ควรที่จะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องตามหลักการเขียน หลักการสะกดนะครับ  :29เดี๋ยวนี้มีการใช้ภาษาไทยที่ผิดเพี้ยนไปจากหลักการมาก เกิดเป็นภาษาวัยรุ่นที่มักจะสะกดคำผิดๆ เห็นแล้วสะท้อนใจว่าเป็นไปได้ถึงขนาดนั้นเลย :76 ผมมีความเห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องนะครับ :32

ชญาดา:
เห็นด้วยค่ะ ภาษาไทยวิบัติก็เพราะคนไทยเรานี่เอง ไม่ว่า จะเป็นวัยรุ่น เด็ก หรือแม้กระทั่งผู้ใหญ่เองก็ตามค่ะ  ทั้งภาษาพูด กับภาษาเขียน เขียนกันให้วิบัติเร็วขึ้น  อีกหน่อยก็คงไม่มีภาษาไทยแล้วค่ะ เป็นภาษาศัพท์แสลงกันไปหมด

ลุงชัยนรา:
...แต่ถ้ามองอีกมุม มันก็น่าชื่นชม คนที่เป็นต้นคิดนะ...เชื่อเถอะว่า ยังไงๆ ภาษา แบบนี้ ไม่นานก็ตายไป มีคำใหม่ๆ เกิด ขึ้นอีกเสมอ แหละครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version