สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ผักเหลียง ผักเหมียง

<< < (2/2)

ลุงชัยนรา:
   ว่าจะเข้ามาตอบแต่เมื่อวานแล้ว แต่มีไวรัส สแปม ติดตัว เลยมาแต่เช้าวันนี้ ปลาสร้อย นี่ปกติเขาจะนำมาหมักทำน้ำปลา แต่ในรูปนี่ทำไมมันตัวโตจัง ทางนราฯเขาเรียกปลา ชนิดนี้ว่า "ปลาขาว" แต่ลักษณะคล้ายคลึงกัน เอาเป็นว่า ไม่ว่าที่ไหนจะเรียกชื่อ ว่ากระไร แต่มันก็คือ"ปลา" ที่เราสามารถนำมาทำอาหารได้ ตามสูตรต่างๆ ครับครู

ตะเพียนเงิน                                                    ตะเพียนทอง

ผมเลยนำรูปปลาตะเพียนทั้งสองชนิดมาฝากครับ

ลือ:
1. เอาการบ้าน ปลาสร้อยต้มหวานเค็ม มาส่งครับ....
        นี่ผมอุ่น เคี่ยวจนหม้อดำเป็นครั้งที่ 4 .....เพราะก้างยังไม่ยุ่ยดี ในรอบที่ 3
          อุ่นเสร็จ ก็รีบถ่ายรูปทั้งๆอยู่ก้นหม้อ  ยังไม่ได้ตักแบ่งใส่จานมากินครับ...อาจดูน่าเวทนาปลาไปหน่อย
   แต่ผมก็เรียงไว้  ไม่ได้คนเลย
         ผมเพิ่มความเผ็ดเปรี้ยว ด้วยพริกน้ำส้มตำเองครับ
             ( มีพริกขี้หนู กระเทียม เกลือป่น และน้ำส้มสายชู)
            ก็อร่อยดีครับ พอแหลกเองล่าย.... (โทษนะครับ) ฮิ ฮิ...:52

2. ผมยอมแพ้พี่ชัย เรื่องทำกับข้าว...เพราะผมไม่ได้ฝึกมาแต่เด็ก
          ต้องรับงานหน้าที่ล้างจาน กับกวาดบ้าน
               แต่พี่ชายที่ติดกับผมซีครับ  ชอบชิงรับหน้าที่ปรุงอาหาร...
   พอแยกไปอยู่กับป้าอีกคนที่ปากน้ำ ก็ยิ่งทำอาหารเก่งขึ้นกว่าเดิม   เพราะป้าผม ท่านทำกับข้าวอร่อยสุดๆ...
             พิสูจน์ได้ จากเวลาไปวันไหว้ก๋งที่บ้านป้า...อร่อยจนคำสุดท้าย

ปี 2554...พี่โทรมาคุย (จริงๆ เหมือนห่าง เพราะแยกกันอยู่ ตั้งแต่พี่อยู่ ม.ศ.3 /ผม ม.ศ. 2...จนทุกวันนี้)
          โทรคุยกัน ตอนพี่ 56 /ผม 54.... พอพี่รู้ว่า ผมเขียนเรื่องเล่าไว้ในเว็บเก่า...ก็รีบเอาใจ ให้ลูกน้องก็อป ปริ๊นท์ออกมา
   (พี่ผมใช้คอมไม่เป็นหรอกครับ)...บอกผมว่า เดี๋ยวจะรวมเล่มด้วยกันให้เลยนะ  เพราะพี่ก็เขียนเรื่องไว้เหมือนกัน
          พอหนังสือมาถึงเชียงใหม่ ....เปิดอ่าน เรื่องที่ผมเล่า เขาเข้าเล่มให้อยู่ส่วนหน้า
                    ของพี่ผม อยู่ส่วนหลัง เป็นเรื่องของการทำกับข้าวทั้งนั้น.... 5555   
                         ใครอย่าว่าไรผมนะ ผมนั่งอ่าน ขำก๊ากไม่เลิก...
                 แต่ก็ทึ่งเหมือนกันครับ....ที่พี่เขาทำอาหารใต้เป็นหลายอย่าง ...น่าจะพอๆกับพี่ชัย นะครับ

1.เล่มนี้ครับ

2.พี่ผม คนขวานะครับ

3. พี่ผมแจงบอกไว้เสร็จ ว่าทำไรเป็นมั่ง...
                           ผมว่า พี่ชัยอ่านแล้ว ต้องว่า โอ๊ย...สบายมาก แน่ๆ

4. ตรวจเยี่ยมพื้นที่ ก็ยังไม่วายนิ...

5. อันนี้ตำครก งานถนัดดั้งเดิมของพี่ ชินตาผมตอนวัยเด็ก

ผมจำแต่ผัดเผ็ดหมูป่าที่พี่ทำให้กินตอนเรียนมัธยม เค็มๆ เผ็ดๆ..หอมใบมะกรูดหั่นฝอยที่โรยหน้า

ทุกวันนี้ พี่ผมทำงานอยู่ที่ จ.สุรินทร์ ครับ ...เพิ่งย้ายจาก จ.กาฬสินธุ์ไป เมื่อ 7 มกรา 2556 นี้เอง
           พี่โทรมาเล่าว่าจะไปตลาด ซื้อของสดมาทำกินเองทุกวัน ทำที เป็นหม้อทุกเมนู
             (ก็เผื่อ อส. ที่หมุนเวียนมาเฝ้าบ้านพักด้วยครับ)
                 ส่วนพี่สะใภ้ผม  เออรี่รีไทร์ไปก่อนแล้วครับ  ไปเลี้ยงหลานยาย-เพิ่งคลอด- ให้ลูกสาว ที่ออสเตรเลีย

พี่ชัยครับ....ผมอยากกินสมันกุ้ง ที่เขาใส่หน้าข้าวเหนียว ห่อขายเช้าๆ...
                                    กินกับโกปี้ใส่นม.....เขาทำขายสำเร็จรูปไหมครับ?
                                      เขียนถามมานี่.... สาอยากแปลบ ครับ

ดาวเรือง:
อ่านไปน้ำลายไหลไป...อิอิ
อาหารใต้ ผมชอบสะตอผัดกุ้ง กับ คั่วกลิ้ง
ลูกเนียงก็เคยกินบ่อย กินทีแรกนึกว่าเป็นสะตอ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version