หอเกียรติยศ > ชาย เมืองสิงห์

เรื่องราวของชาย เมืองสิงห์ โดยอดีตนักร้องร่วมวงดนตรีจุฬาทิพย์

<< < (4/34) > >>

สามเค:
เป็นเรื่องราวในอดีตของวงดนตรีลูกทุ่งชื่อดังที่ไม่เคยพบในหนังสือหรือสื่อใดๆ  น่าติดตามครับ

แก้ว สาริกา:
 :21## เข้าสู่ยุครอยเชื่อมต่อ วงดนตรีฉบับกระเป๋า "หลังเขาประยุกต์" -  วงดนตรีลูกทุ่งวงใหญ่ เปิดกรุ "จุฬาทิพย์" ของ ชาย เมืองสิงห์ ##

: ย่างเข้าสู่ ปี 2510 เมื่อชื่อ วงดนตรีหลังเขาประยุกต์ ของ ชาย เมืองสิงห์ โดดเด่น โด่งดัง โจทย์ขานกันไปทั่ว ทั้งทางหนังสือพิมพ์ นิตยสาส์นการบันเทิง งานก็เข้าหามากมาย สมัยนั้น สื่อต่างๆ เขาเขียนให้ด้วยความเป็นสื่อ ไม่มีผลประโยชน์ ตอบแทนใดๆ ทั้งสิ้น เขียนด้วยความดัง และศรัทธา ในตัว ชาย เมืองสิงห์ จนพี่ชาย ต้องขยาย   สู่เป้าหมายที่วางไว้ อย่างรอบคอบ และรัดกุม เริ่มเช่าสถานีวิทยุจัดรายการ (สถานีวิทยุ กองพล ป.ต.อ. สีแยกเกียกกาย) เวลา 10.00 น-11.00 น. เป็นประจำทุกวัน (เว้น วันอาทิตย์)
 : ช่วงแรกๆ พี่ชาย จัดรายการเอง พูดเองก่อน งานล้นตัว เห็นท่าจะไม่ไหว ก็ปรึกษากับ ครูฉลอง วุฒิวัย (เจ้าประจำ) ครูฉลอง มอบให้ พี่ ดาวฤกษ์ เรวดี ซึ่งขณะนั้น พี่ ดาวฤกษ์ มาร้องเพลงอยู่กับ ฟ้าบางกอก เป็น ยอดนักพูดอีกคนหนึ่ง พี่ดาวฤกษ์ อยู่ กับ คณะ ลิเกมาก่อน ( คณะ แมน ลือนาม, จึงเป็นที่มาของเพลง เอกา ที่แต่งให้ ชาย เมืองสิงห์ ร้อง เป็น ทำนอง และจังหวะ ออกแขก ไปทาง ลิเก ) พี่ชาย ให้พี่ดาวฤกษ์ ประกาศทางสื่อวิทยุ ประกาศรับสมัครหานักร้อง ชาย-หญิง และนักเต้น หางเครื่อง เพียงไม่กี่วัน  โห.. มากันเพียบ  ทั้ง ชาย และ หญิง  คัดชุดแรก ไว้ได้หลายคน ผมจะค่อยๆไล่เรียงลำดับ
       ( ยกเว้นนักร้อง ที่เข้ามาโดย อัตโนมัติ  มีใครบ้าง แล้วจะบอก ใครเป็นใคร เข้ามาอย่างไร )         
        นักร้อง ชาย # พร เทวา, เพชร มหาพนต์, น้ำมนต์ ศักดิ์สิทธิ์, ทุ่ง เศรษฐี, กุมาร มัทรี, ชาลี มหาราช, บุตร บุญธรรม,
        ทอง สัมฤทธิ์,โชติ ชัชวาลย์, อาทิตย์ อุทัย, เลิศ นพรัตน์, โชค ชวนชม (คนที่ 2)
                 รวมถึง   อาภรณ์ ฉิมพลี ( เข้ามา เป็นนักแต่งเพลง อัมพร สนธยา )
        นักร้อง หญิง # นารี สุจริต, มาลัย ดอกรัก, ลั่นทม ทานตะวัน (คนแรก), พิมพ์ โสภา, ดอกไม้ บ้านนา, ธิดา บ้านดอน,
        น้ำทิพย์ อรชร (คนแรก), นงนุช พุทธรักษา, มุกดา ดาวเรือง, ตุ๊กตา พรมจรรย์ (น้ำผึ้ง ภูธร),
        กิ่งแก้ว กาญจนา (คนแรก),  ดวงจิตร แจ่มจันทร์, ดวงจันทร์ วันเพ็ญ, ปวดหัวไหมครับ ทำไมมี คนแรก คนสอง 
        ผมยังมึนเลย  เก็บไว้เป็นคำถาม ทีหลังนะครับ ...

สมภพ:
เป็นอันว่าเรื่องของรุ่งเรือง เมืองวิเศษ ชัดเจนครับ ขอบคุณครับพี่ เพื่อนๆ ที่ตามอ่านจะได้เข้าใจตรงกัันด้วยครับ

แก้ว สาริกา:

--- อ้างจาก: สามเค ที่ สิงหาคม 17, 2015, 12:40:11 PM ---เป็นเรื่องราวในอดีตของวงดนตรีลูกทุ่งชื่อดังที่ไม่เคยพบในหนังสือหรือสื่อใดๆ  น่าติดตามครับ

--- End quote ---

: ขอเรียน ให้เพื่อนพ้อง น้องพี่ และญาติเพลงลูกทุ่ง เพื่อทราบนะครับ ว่างานเนี้ยะ ยาวนะครับขอบอก ต้องทำใจ หรือจำใจอ่านก็แล้วแต่ "อ่านกันยาวๆ เบื่อก็พัก อยากรู้ก็อ่านต่อ"  เอ เอ๊ะ ๆ ๆ ท่าน.. สมภพ เอ้ย ๆ ๆ คุณก็ได้ ฮิ ฮิ เอากะเขาหน่อย ไม่ยอมให้เรียกท่าน สงสัยจะเขิน เปลี่ยนหัวข้อชื่อกระทู้ดีไหม ครับ คำว่า "จุฬาทิพย์" กะ "ชาย เมืองสิงห์" มันเกร่อจนเกลื่อน หน้าปัดแล้ว นะ นะ นะ ลองดูนะครับ รับรองอ่านกันข้ามปีแน่ๆ 55555 ...

สมภพ:
ขอบคุณท่านนายกแบตเตอรี่ไฟแรง(สามเค) ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version