สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ร้านตัดผม แรกเริ่มมีในสยาม

(1/1)

ภิรมย์:
   หลักฐานเก่าสุดที่พบว่ามีร้านตัดผมคือเมื่อ พ.ศ.๒๔๒๙ ในสมัยต้น
รัชกาลที่  ๕ ซึ่งมีปรากฎอยู่ในหนังสือ "วชิรญาณวิเศษ" เล่ม ๒ จ.ศ.
๑๒๔๘(พ.ศ.๒๔๑๙) หน้า ๑๘ หัวข้อ "ร้านค้าขายถนนบำรุงเมือง"
   ในหัวข้อดังกล่าว ผู้เขียนได้รวบรวมสถิติร้านค้าต่างๆ บนถนนบำรุง
เมืองมาให้เห็นว่าทำกิจการ หรือขายของอะไรบ้าง เช่นร้านช่างเย็บมี
๑๙ ร้าน ร้านช่างแก้นาฬิกามี ๒ ร้าน ร้านช่างไม้มี ๕ ร้าน และร้านอื่น
อีกหลายประเภท เฉพาะ  "ร้านช่างตัดผมช่างโกนผม"นั้น ปรากฎว่ามี
อยู่ ๖ ร้าน นี่คือสถิติเก่าที่สุดที่เกี่ยวกับร้านตัดผม
   แต่โบราณมา  เมืองไทยยังไม่มีร้านตัดผมโดยตรง  มีแต่ช่างตัดผม
ชายหญิงเอาเครื่องไม้เครื่องมือติดตัว เที่ยวเดินทางไปตามที่ต่างๆรับ
จ้างตัดผมไม่ประจำที่

รูปถ่ายแสดงการตัดผมของผู้หญิง ต้นรัชกาลที่ ๕

ข้อความตัวอย่างการตัดผมในหนังสือ วชิรญาณวิเศษ

ทรงผม "มหาดไทย" ทรงนิยมชายไทยสมัยโบราณ

จากหนังสือ แรกมีในสยาม ของ เอนก นาวิกมูล

ลือ:
  1.ขอบคุณครับ

2. มีคน คนนึงนะครับ...
         หัวล้านหมดเลย แต่ตรงกลางมีผมเหลืออยู่ แค่เส้นเดียวจริงๆ ...
       ยาวสัก 3-4 นิ้ว...
           เข้าไปนั่งเก้าอี้ตัดผม แล้วบอกกัลบกว่า
              "เอาให้สุดฝีมือเลยนะช่าง"
                       ฮิ ฮิ....

(เป็นการ์ตูนช่องเดียวจบ จากหนังสือขายหัวเราะครับ)

น้องนางบ้านนา:
ขอบคุณข้อมูลมากครับขออนุญาตินำไปเผยแพร่ต่อในเวปเชียงราย108ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ
http://www.chiangrai108.com/board/index.php/topic,2032.0.html

ลือ:
คุณเหมยขาบ ก็คือ คุณน้องนางบ้านนา น่ะเอง....
         I have just known. ครับ

:61 :61

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version