กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รำลึกถึงเพลงจีนเก่าเวอร์ชั่นเก็บสะสมชุด 1-5  (อ่าน 12370 ครั้ง)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617

CD1 曲目ชื่อเพลง:
1-01.何日君再來 [鄧麗君] เหอยื่อจวินใจ้หลาย-เมื่อไหร่คุณจะมาอีก-เติ้งลี่จวิน
1-02.南屏晚鐘 [楊燕]หนานผิงหว่านจง- เสียงระฆังยามคํ่าที่หนานผิง-หยางเยี่ยน
1-03.總有一天等到你 [美黛]โจ่งโหย่วอี้เทียนเติ่งเต้าหนี่-ย่อมมีสักวันที่ฉันรอจนเจอ-เหม่ยไต้
1-04.遙遠寄相思 [姚蘇蓉]เหยาเยวี่ยนจี้เซียงซือ-ฝากความคิดถึงจากแดนไกล-เหยาซูหยง
1-05.未識綺羅香 [蔡琴]วุ้ยซรื่อฉี่หลอเซียง-ไม่รู้จักผ้าไหมแพรวาที่สวยงาม-ใช่ฉิง
1-06.情人的黃襯衫 [謝雷]ฉิงเหยินเตอหวงเชิ้นซัน-เสื้อเชิ้ตสีเหลืองของคนรัก-เซี่ยหลุย
1-07.希望 [楊小萍]ซีวั่ง-ความหวัง-หยางเสี่ยวผิว
1-08.月滿西樓 [姚蘇蓉]แยว่หม่านซีโหลว-จัทร์สว่างทั่วหอซีโหลว(หอตะวันตก)-เหยาซูหยง
1-09.大江東去 [鳳飛飛]ต้าเจียงตงชวี่-สายน้ำไม่ไหลกลับ(มหานทีไหลไปทางตะวันออก)-เฟิ่งเฟยเฟย
1-10.海誓山盟 [甄妮]ไห่ซรื่อซานหมง-คำสาบานมั่นรักแท้-เจินหนี
1-11.醒來吧雷夢娜 [林松義]สิ่งหลายปาเหลยโม่งน่า -ตื่นขึ้นมาเถอะเหลยโม่งน่า -หลินซงอี้
1-12.希望在明天 [蔡幸娟]ซีวั่งไจ้หมิงเทียน -ความหวังอยู่ที่วันพรุ่งนี้-ใช่ซิ้งเจวียน
1-13.採茶姑娘 [美黛]ฉ่ายฉากูเหนียง- หญิงสาวเก็บชา-เหม่ยไต้
1-14.一封情書 [龍飄飄]อีฟงฉิงซู-จดหมายรักฉบับหนึ่ง-หลงเพียวเพียว
1-15.未曾留下地址 [尤雅]วุ้ยเฉิงหลิวเซี่ยตี้จรื่อ-ไม่เคยเลยที่จะทิ้งที่อยู่ไว้-โหยวหย่า
1-16.片片楓葉片片情 [鳳飛飛]เพิ้ยนเพิ้ยนเฟิงแย่เพี่ยนเพี่ยนฉิง-ใบเมเปิลแทนความรัก-เฟิ่งเฟยเฟย

CD2 曲目ชื่อเพลง:
2-01.楓葉情 [鳳飛飛]เฟิงแย่ฉิง-อดีตรักใบเมเปิล- เฟิ่งเฟยเฟย
2-02.對你懷念特別多 [楊小萍]ตุ๊ยหนี่ฮวายเนี้ยนเท่อเปี๋ยตัว-คิดถึงเธอมากเป็นพิเศษ-หยางเสี่ยวผิง
2-03.一簾幽夢 [蕭孋珠]อีเหลียนยิวเมิ่ง-ความฝันหนึ่งผืนม่าน -เซียวลี่จู(มีคนเอาชื่อเพลง-คืนทรมาณ ของดาวใจหรือชื่อหนังมาแปลทับ แต่ผมจะใช่คำแปลของผมที่มีความหมายใกล้เคียงกว่า)
2-04.海鷗飛處 [萬沙浪]ไห่โอวเฟยชู่-นางนวลรวนรัก-ว่านซาลั่ง
2-05.求你再愛我 [甄妮]ฉิวหนี่ไจ้อ้ายหว่อ-ขอร้องเธอรักฉันอีกครั้ง-เจินหนี
2-06.我不知我愛你 [尤雅]หว่อปู้จือหว่ออ้ายหนี่-ฉันไม่รู้ว่าฉันรักเธอ-โหยวหย่า
2-07.漁家女 [姚蘇蓉]ยวี๋เจียหนี่-หญิงชาวประมง-เหยาซูหยง
2-08.煙雨斜陽 [江蕾]เยียนยวี่เวี่ยหยาง-ม่านฝนยามบ่าย-เจียงเหลย
2-09.癡情 [龍飄飄]ชรือฉิง-รักลุ่มหลง-หลงเพียวเพียว
2-10.世界多美麗[尤雅] ซื่อเจี้ยตัวเหม่ยลี่- โลกนี้สวยงามมาก -โหยวหย่า
2-11.往事不堪回首 [林松義]หวั่งซรื่อปู้เหนิงหุยโหซ่ว-สุดทานทนคนึงถึงอดีต-หลินซงยี่
-2-12.熱情的沙漠 [歐陽菲菲]เย่อฉิงเตอซาม่อ-ทะเลทรายที่เร่าร้อน-โอวหยางเฟยเฟย
2-13.愛情長跑 [甄妮]อ้ายฉิงฉางผ่าว-รักที่ยืนยาว-เจินหนี
2-14.幸福與你同在 [鄒娟娟]ซิ่งฝู_ยวี่หนี่ถงจ้าย-ความสุขอยู่คู่กับเธอ-โจวเจวียนเจวียน
2-15.鳳陽花鼓 [美黛]เฟิ่งหยางฮวากู่-ระบำกลองเฟิ่งหยาง-เหม่ยไต้
2-16.情人的眼淚 [鳳飛飛]ฉิงเหยินเตอแหย่นเล่ย-นํ้าตาของคนรัก-เฟิ่งเฟยเฟย

CD3 曲目ชื่อเพลง:
3-01.愛在夕陽下 [于櫻櫻]อ้ายจ้ายซีหยางเซี่ย-รักที่อยู่ใต้อาทิตย์อัสดง-หยีว์อิงอิง
3-02.飄香夢 [于櫻櫻]เพียวเซียงเมิ่ง-กลิ่นหอมในความฝัน-หยีว์อิงอิง
3-03.街燈下 [尤雅]เจียเติงเซี่ย-ภายใต้โคมไฟข้างถนน-โหยวหย่า
3-04.往事難追憶 [龍飄飄]หวั่งซื่อหนานหยี่จุยยี่-อดีตยากตามรำลึก-หลงเพียวเพียว
3-05.異鄉夢 [田路路]อี้เซียงเมิ่ง-ฝันในต่างแดน-เถียนลู่ลู่
3-06.瀟瀟夜曲 [包娜娜]เซียวเซียวแยว่ชวี่-ลำนำเพลงราตรีฝนตกพรำพรำ-เปาน่าน่า
3-07.我要對你說 [鄧麗君]หว่อเย่าตุ้ยหนี่ซัว-ฉันจะบอกกับเธอ-เติ้งลี่จวิน
3-08.初航 [尤雅]ชูหาง-เริ่มออกเดินเรือ-โหยวหย่า
3-09.今天不回家 [姚蘇蓉]จินเทียนปู้หุยเจีย-วันนี้ไม่กลับบ้าน-เหยาซูหยง
3-10.愛的路上我和你 [歐陽菲菲]อ้ายเตอลู่ซั่งหว่อเหอหนี่-บนเส้นทางความรักฉันและเธอ-โอวหยางเฟยเฟย
3-11.寧靜海 [陳淑樺]หนิงจิ้งฮ่าย-ทะเลที่เงียบสงบ-เฉินสูฮว๋า
3-12.心有千千結 [吳秀珠]ซินโหย่วเซียนเซียนแจ๋-หมื่นล้านปมในใจ-อู๋ซิ่วจู
3-13.春夢不了情 [楊小萍]ชุนเมิ่งปู้หลี่ยวฉิง-ความฝันที่หวานชื่นรักชั่วนิรันดร์-หยางเสี่ยวผิง.ป.ล.คำว่า不了情จะตรงกับภาษาอังกฤษEndless Loveผมจะแปลว่า..รักชั่วนิรันดร์..ครับ..(ในเวปมีคนเอาชื่อหนังมาแปลทับหรือแปลไม่ตรงบ้างก็มี)
3-14.天女散花 [楊燕]เทียนหนี่ซ่านฮวา-นางฟ้าโปรยดอกไม้  -หยางเยี่ยน
3-15.船歌 [鄧麗君]ฉวนเกอ-บทเพลงชาวเรือ -เติ้งลี่จวิน
3-16.又是秋天 [鳳飛飛]อิ้วซื่อชิวเทียน-ฤดูใบไม้ร่วงอีกแล้ว-เฟิ่งเฟยเฟย

CD4 曲目ชื่อเพลง:
4-01.王昭君 [楊燕]หวังเจาจวิน-หวังเจาจวิน(เป็นหนึ่งในสี่หญิงงามแห่งแผ่นดินจีน)-หยางเยี่ยน
4-02.晚霞 [紫薇]หว่านเซี๋ย-ตะวันรอน-จื่อวุย(ภาษาชนบทเรียกแสงอาทิตย์ก่อนจะตกดินที่ส่องกระทบขอบเมฆสะท้อนเป็นสีทองว่า..ผีตากผ้าอ้อม..)
4-03.情難守 [姚蘇蓉]ฉิงหนานโส่ว-情難守รักยากที่ปกป้องรักษา-เหยาซูหยง
4-04.寒雨曲 [美黛]หานยวี่ฉวี่-ลำนำฝนหนาว-เหม่ยไต้
4-05.月兒像檸檬 [楊小萍]แย่ว์เอ๋อเซี่ยงหนิงหมง-ดวงจันทร์เหมือนดั่งมะนาวเลม่อน-หยางเสี่ยวผิง
4-06.愛你一萬倍 [尤雅]อ้ายหนี่อีว่านเป้ย-รักเธอหนึ่งหมื่นเท่า-โหยวหย่า
4-07.幸福那裡來 [甄妮]ซิ่งฝูหนาหลี่หลาย-ความสุขมาจากที่ใด-เจินหนี
4-08.春風吻上我的臉 [冉肖玲]ชุนเฟิงเหวินซั่งเลอหว่อเตอเหลี่ยน-ลมฤดูใบไม้ผลิจุมพิตใบหน้าฉัน-หย่านเสี้ยวหลิง
4-09.小放牛 [黃小冬]เสี่ยวฟั่งหนิว-เด็กเลี้ยงควาย-หวงเสี่ยวตง
4-10.我要為你歌唱 [憶如]หว่อเหย่าวุ๊ยหนี่เกอชั่ง- ฉันต้องการที่จะร้องเพลงให้คุณ-อี้หยู
4-11.姑娘只怕嫁錯郎 [張琍敏]กูเหนียงจรื่อผ้าจ้าช่อหลาง-สาวน้อยกลัวแต่เพียงแต่งสามีผิด-จางลี่หมิ่ง
4-12.杜鵑花 [閻荷婷]ตู้เจวียนฮวา-ดอกอะซาเลีย -เหยียนหอถิง
4-13.我在你左右 [美黛]หว่อไจ้หนี่จั่วอิ้ว-ฉันอยู่เคียงข้างเธอ-เหม่ยไต้
4-14.有真情有活力 [鳳飛飛]โหย่วเจินฉิงโหย่วหอลี่-มีรักจริงมีชีวิตชีวา-เฟิ่งเฟยเฟย
4-15.美麗的諾言 [龍飄飄]เหม่ยลี่เตอน่อแหยน-คำสัญญาที่สวยงาม-หลงเพียวเพียว

CD5 曲目ชื่อเพลง:
5-01.雨中徘徊 [歐陽菲菲]อวี่จงผายโฮย-เดินไปมากลางสายฝน-โอวหยางเฟยเฟย
5-02.諾言 [劉文正]น่อแหยน-คำสัญญา-หลิวเหวินเจิ้ง
5-03.今夜雨濛濛 [楊小萍]จินแย่ว์อวี่หมงหมง-คืนนี้ฝนพรำพรำ(ราตรีฝนพรำ)-หยางเสี่ยวผิง
5-04.後悔愛上你 [鄧麗君]โฮ้วหุ่ยอ้ายซรั่งหนี่-เสียใจที่หลงรักเธอ-เติ้งลี่จวิน
5-05.為君愁 [龍飄飄]วุ้ยจวินโฉว-กลุ้มใจเพราะเธอ-หลงเพียวเพียว
5-06.初航 [尤雅]-ชูหาง-เริ่มออกเดินเรือ-โหยวหย่า
5-07.把握人生的方向 [青山]ป่าว่อเหยินเซิงเตอฟางเซี่ยง-ยึดมั่นทิศทางชีวิต-ชิงซาน
5-08.愛的禮物 [鳳飛飛]อ้ายเตอหลี่อู้-ของขวัญจากใจ-เฟิ่งเฟยเฟย
5-09.晚風 [龍飄飄]หว่านเฟิง-ลมราตรี-หลงเพียวเพียว
5-10.是誰搶走了我的愛人 [林松義]ซื่อเสยเฉี่ยงโหจ่วหว่อเตออ้ายเหยิน-ใครกันที่คนรักฉันไป-หลินทรงอี้
5-11.月夜琴挑 [楊燕]แย่ว์แย่ฉินเทียว-มนต์พิณคืนเพ็ญ-หยางเยี่ยน
5-12.[愛你一萬年] 費玉清อ้ายหนี่อีว่านเหนียน-รักเธอหมื่นปี-เฟ่ยอี้ชิง
5-13.雙雙對對 [姚蘇蓉]ซวงซวงตุ้ยตุ้ย-มาเป็นคู่คู่-เหยาซูหยง
5-14.撥雲見日 [田路路]ปอ_ยวิ๋นเจี้ยนยรือ-เบิกเมฆเห็นตะวัน-เถียนลู่ลู่
5-15.只要為你活一天 [劉家昌]จรื่อเย่าวุ้ยหนี่หออี้เทียน-มีชีวิตต่ออีก1วันเพื่อเธอ-หลิวเจียชาง
5-16.我愛口哨 [鳳飛飛]หว่ออ้ายโข่วซ้าว-ฉันรักการผิวปาก-เฟิ่งเฟยเฟย

解壓密碼รหัสแตกไฟล์ก๊อปตั้งแต่Aจนถึงเลข5ไปวาง    AeroSaab分享國語珍藏版懷念老歌1

-5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 06:50:02 PM โดย เหมยขาบ »
โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • Thank You
Re: รำลึกถึงเพลงจีนเก่าเวอร์ชั่นเก็บสะสมชุด 1-5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:13:40 AM »
ส่วนข้อมูลนักร้องจะพยายามทะยอยหามาลงประกอบครับ.
...เพราะบางคนก็เหมือนบ้านเราดังเพลงเดวก็มี....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
-

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
Re: รำลึกถึงเพลงจีนเก่าเวอร์ชั่นเก็บสะสมชุด 1-5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 02:05:24 AM »
โห...เยอะจัง
มีเพลงไหนที่นำมาใส่เนื้อไทยบ้าง ทราบไหมครับ...

ขอบคุณยิ่ง

ชญาดา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 06:48:31 AM »
อ่านรายชื่อเพลงแล้ว น่าจะไม่คุ้นค่ะ ขอรับไปฟังด้วยนะคะว่ามีเพลงอะไรบ้างค่ะ อ่านภาษาจีีน อ่านยากค่ะ แต่่ถ้าพูดจีน พอได้บ้างค่ะ   เพลงจีน ฟังบ่อยค่ะ ที่บ้านเปิดให้ฟังมานานมากแล้วค่ะ ขอบคุณมากกับเพลงชุดนี้จ้า

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:07:22 AM »
 :90.....และ   :52

ที่ยินดี ขอมอบให้คุณเหมยขาบครับ

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:10:14 AM »
  ขอบคุณคุณเหมยมากครับที่หาเพลงจีนเพราะๆ มาให้สมาชิกได้ฟัง
ส่วนใหญ่ผมมีแล้วครับ ผมมีเป็นแผ่น mp3 ครับซื้อไว้หลายชุดเช่นกัน

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:31:46 AM »

....ที่บ้านบางครั้งผมจะฟังเพลงยุคเซี่ยงไฮ้บ้าง...
..ส่วนตัวแล้วชื่นชอบในเสียงร้องของ-หวงเฉี่ยวจวิน ถานซุ่นเฉิงและจางเสี่ยวอิง-ครับ  ...
...สมัยเรียนหนังสือจีน ผมจะฟังเพลงเขาทั้งสาม เพราะหวงเฉี่ยวจวินเธอออกเสียงจีนกลางชัดโดยธรรมชาติ...
....เป็นต้นแบบของการหัดอ่านออกเสียงจีนกลางเลยครับ...
...ทั้งสามท่านถือเป็นเหล่าซือในการสอนออกเสียงจีนกลางของผมเลย...
...ว่างๆจะหาเพลงถานซุ่นเฉิงมาวางครับ...

-

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:07:13 PM »
      ผมก็ชอบฟังเพลงจีนและเพลงอินเดียเหมือนกันครับ (บางอารมณ์) โดยเฉพาะเสียงนักร้องหญิง ส่วนนักร้องชายไม่ค่อยเท่าไหร่  เอาเฉพาะเพลงที่คุ้นๆหูหรือน่าสนใจ  ทั้งๆที่แปลไม่ออกเลย  แต่ชอบในน้ำเสียงที่ร้องและดนตรีที่เป็นเอกลักษณ์ครับ  ผมว่าได้อารมณ์ปนเศร้าดี เลียนแบบยาก (บางทีก็แยกไม่ค่อยออกว่าใครร้อง เพราะแนวเสียงการร้อคล้ายๆกันมาก)
     หลายปีมาแล้วไปอยู่เบตง  คนจีนมาเลย์เคยสอนให้พูดคำง่ายๆ เช่น คำทักทายทั่วไป ชวนกินข้าว ฉันรักเธอ อะไรแบบนี้ได้หลายคำเหมือนกัน ตอนนี้ลืมหมดแล้ว  จำได้ประโยคเดียว "หว่อ อ้าย นี่" ไม่รู้แปลว่าอะไร  เวลาเผลอพูดทีไรผัวเขาขยับอวัยวะเบื้องล่างทุกที...อิอิอิ  ขอบคุณมากครับคุณแม่คะนิ้ง....

เอ-ชะอำ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 337
  • Thank You
  • -Given: 129
  • -Receive: 337
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:52:17 PM »
 :90 :90 :90
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเพลงจีน ฟังแล้วทำให้อารมณ์
เพราะแปลไม่ออก :09 :09    บทเพลงมากมาย
ต้องขอลองฟังดูเลย ขอบคุณมากครับสำหรับน้ำใจเอื้อเฟื้อ

:25 :25 :25

สายัณห์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2296
  • Thank You
  • -Given: 1642
  • -Receive: 2296
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:30:28 AM »
มีทั้งที่มีและไม่มี แต่ส่วนใหญ่เป็นเพลงจีนที่ติดหู ถึงซ้ำบ้างก็น่าสะสมไว้ครับ
:09 ช่วยด้วย..
โหลดได้แล้วถึงจะค่อนข้างโหลดยากสักหน่อย แต่ที่ยากกว่าคือ PASS ไม่ผ่าน..ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:36:47 AM โดย สายัณห์ »

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 02:05:41 PM »
 :90 :90....เจอกฎใหม่เลยเอาออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 06:50:58 PM โดย เหมยขาบ »
-

สมพร เกาะยอ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:43:30 AM »

จริงแล้วชอบเพลงจีนมาก ๆ หลายเพลงที่ชอบสุด ๆ จากเสียงร้องบวกกับเสียงดนตรี ไพเราะประสานเสียงเยี่ยม
ที่สำคัญเสียงเบส นิ่มนวล เนื้อร้องไม่รู้เรื่อง พ่อไม่เคยบอกว่ามีเชื้อจีนบ้างไหม แต่น่าจะไม่ ด้านเชื้อลาว ชัวร์
   ขอบคุณน้องเหมยขาบ ที่นำมาฝากมากมายก่ายกอง

โกมล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 193
  • Thank You
  • -Given: 7
  • -Receive: 193
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:49:02 AM »
เพลงส่วนมากเคยฟังตั้งแต่สมัยเด็กๆแต่ไม่รู่จักชื่อเพลง ขอรับไปฟังระลึกความหลังครับ ขอบคุณครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:40:34 PM »
     ตอนเด็กๆสมัยเรียนมัธยม เวลามีหนังกลางแปลงฉายที่"สวนเถ้าแก่" (ตอนหัวค่ำจะมีของกินสารพัดคล้ายๆโต้รุ่ง) ตั้งอยู่ที่ข้างๆวัดโพธิ์ฯสงขลา เริ่มตั้งแต่ช่วง 5 โมงเย็นเป็นต้นไป เขาจะเปิดเพลงโหมโรงด้วยเพลงจีนเพราะๆ ด้วยเครื่องเสียงกระหึ่มจังหวะดีๆเบสเยี่ยมๆ เสียงนักร้องผู้หญิงแสบทรวง แม้ฟังไม่รู้เรื่องแต่ไพเราะและเร้าใจ ทำให้อยากไปดูหนังกลางแปลงมากๆเลยครับ  ผมชอบเพลงจีนก็เพราะหนังกลางแปลงมาโหมโรงบ่อยๆนี่เอง
    ไม่ทราบว่าน้องยูโกะและท่านสมพร เคยนั่งตุ๊กๆ มาดูบ้างไหมครับในยุคนั้น  โดยเฉพาะ"อ้วน"(เส้นหมี่น้ำใส่เต้าหู้ทอด) และ"น้ำจรวดซาสี่"ร้านป้าเขียวอร่อยมากเลยครับ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:56:44 AM »
คิดถึงน้ำจรวดครับ...ยิ่งซาสี่-ซาซี-รู้ทเบียร์
     ยิ่งคิดถึง....
  แต่ ณ วันนี้ ไม่แน่ใจว่าจะกล้ากินอย่างแต่ก่อนไหมนะครับ

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)