สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

รำลึกถึงเพลงจีนเก่าเวอร์ชั่นเก็บสะสมชุด 1-5

<< < (3/4) > >>

น้องนางบ้านนา:
 :90 :90....เจอกฎใหม่เลยเอาออก

สมพร เกาะยอ:

จริงแล้วชอบเพลงจีนมาก ๆ หลายเพลงที่ชอบสุด ๆ จากเสียงร้องบวกกับเสียงดนตรี ไพเราะประสานเสียงเยี่ยม
ที่สำคัญเสียงเบส นิ่มนวล เนื้อร้องไม่รู้เรื่อง พ่อไม่เคยบอกว่ามีเชื้อจีนบ้างไหม แต่น่าจะไม่ ด้านเชื้อลาว ชัวร์
   ขอบคุณน้องเหมยขาบ ที่นำมาฝากมากมายก่ายกอง

โกมล:
เพลงส่วนมากเคยฟังตั้งแต่สมัยเด็กๆแต่ไม่รู่จักชื่อเพลง ขอรับไปฟังระลึกความหลังครับ ขอบคุณครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ตอนเด็กๆสมัยเรียนมัธยม เวลามีหนังกลางแปลงฉายที่"สวนเถ้าแก่" (ตอนหัวค่ำจะมีของกินสารพัดคล้ายๆโต้รุ่ง) ตั้งอยู่ที่ข้างๆวัดโพธิ์ฯสงขลา เริ่มตั้งแต่ช่วง 5 โมงเย็นเป็นต้นไป เขาจะเปิดเพลงโหมโรงด้วยเพลงจีนเพราะๆ ด้วยเครื่องเสียงกระหึ่มจังหวะดีๆเบสเยี่ยมๆ เสียงนักร้องผู้หญิงแสบทรวง แม้ฟังไม่รู้เรื่องแต่ไพเราะและเร้าใจ ทำให้อยากไปดูหนังกลางแปลงมากๆเลยครับ  ผมชอบเพลงจีนก็เพราะหนังกลางแปลงมาโหมโรงบ่อยๆนี่เอง
    ไม่ทราบว่าน้องยูโกะและท่านสมพร เคยนั่งตุ๊กๆ มาดูบ้างไหมครับในยุคนั้น  โดยเฉพาะ"อ้วน"(เส้นหมี่น้ำใส่เต้าหู้ทอด) และ"น้ำจรวดซาสี่"ร้านป้าเขียวอร่อยมากเลยครับ

ลือ:
คิดถึงน้ำจรวดครับ...ยิ่งซาสี่-ซาซี-รู้ทเบียร์
     ยิ่งคิดถึง....
  แต่ ณ วันนี้ ไม่แน่ใจว่าจะกล้ากินอย่างแต่ก่อนไหมนะครับ

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version