สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

รำลึกถึงเพลงจีนเก่าเวอร์ชั่นเก็บสะสมชุด 1-5

<< < (2/4) > >>

ภิรมย์:
  ขอบคุณคุณเหมยมากครับที่หาเพลงจีนเพราะๆ มาให้สมาชิกได้ฟัง
ส่วนใหญ่ผมมีแล้วครับ ผมมีเป็นแผ่น mp3 ครับซื้อไว้หลายชุดเช่นกัน

น้องนางบ้านนา:

....ที่บ้านบางครั้งผมจะฟังเพลงยุคเซี่ยงไฮ้บ้าง...
..ส่วนตัวแล้วชื่นชอบในเสียงร้องของ-หวงเฉี่ยวจวิน ถานซุ่นเฉิงและจางเสี่ยวอิง-ครับ  ...
...สมัยเรียนหนังสือจีน ผมจะฟังเพลงเขาทั้งสาม เพราะหวงเฉี่ยวจวินเธอออกเสียงจีนกลางชัดโดยธรรมชาติ...
....เป็นต้นแบบของการหัดอ่านออกเสียงจีนกลางเลยครับ...
...ทั้งสามท่านถือเป็นเหล่าซือในการสอนออกเสียงจีนกลางของผมเลย...
...ว่างๆจะหาเพลงถานซุ่นเฉิงมาวางครับ...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
      ผมก็ชอบฟังเพลงจีนและเพลงอินเดียเหมือนกันครับ (บางอารมณ์) โดยเฉพาะเสียงนักร้องหญิง ส่วนนักร้องชายไม่ค่อยเท่าไหร่  เอาเฉพาะเพลงที่คุ้นๆหูหรือน่าสนใจ  ทั้งๆที่แปลไม่ออกเลย  แต่ชอบในน้ำเสียงที่ร้องและดนตรีที่เป็นเอกลักษณ์ครับ  ผมว่าได้อารมณ์ปนเศร้าดี เลียนแบบยาก (บางทีก็แยกไม่ค่อยออกว่าใครร้อง เพราะแนวเสียงการร้อคล้ายๆกันมาก)
     หลายปีมาแล้วไปอยู่เบตง  คนจีนมาเลย์เคยสอนให้พูดคำง่ายๆ เช่น คำทักทายทั่วไป ชวนกินข้าว ฉันรักเธอ อะไรแบบนี้ได้หลายคำเหมือนกัน ตอนนี้ลืมหมดแล้ว  จำได้ประโยคเดียว "หว่อ อ้าย นี่" ไม่รู้แปลว่าอะไร  เวลาเผลอพูดทีไรผัวเขาขยับอวัยวะเบื้องล่างทุกที...อิอิอิ  ขอบคุณมากครับคุณแม่คะนิ้ง....

เอ-ชะอำ:
 :90 :90 :90
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเพลงจีน ฟังแล้วทำให้อารมณ์
เพราะแปลไม่ออก :09 :09    บทเพลงมากมาย
ต้องขอลองฟังดูเลย ขอบคุณมากครับสำหรับน้ำใจเอื้อเฟื้อ

:25 :25 :25

สายัณห์:
มีทั้งที่มีและไม่มี แต่ส่วนใหญ่เป็นเพลงจีนที่ติดหู ถึงซ้ำบ้างก็น่าสะสมไว้ครับ :09 ช่วยด้วย..โหลดได้แล้วถึงจะค่อนข้างโหลดยากสักหน่อย แต่ที่ยากกว่าคือ PASS ไม่ผ่าน..ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version