สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

สำหรับ คนเกิด ปี 2510 ถึง 2525 ใครเกิดก่อนก็อ่านได้นะ

<< < (2/3) > >>

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
      ที่เล่ามาพอจะเจอบ้างหลายเรื่องเหมือนกันครับ แต่ตอนนั้นเป็นเด็กโตแล้ว  เกิดหลังจากที่พวกอันธพาลครองเมืองหมดพอดี  จึงได้มีพวก(โจร) 500 มาแทน ในสมัยกึ่งพุทธกาล  ผมเด็กนอกบ้านไม่ค่อยมีสตังค์  ต้องไปอาศัยแอบดูโทรทัศน์ขาวดำบ้านคนอื่น  ซึ่งทั้งหมู่บ้านมีเพียงเครื่องเดียว ใครซื้อขนมในร้านนั้นก็จะได้สิทธิเข้านั่งชมชั้นกิตติมศักดิ์ในบ้านเจ้าของ ใครไม่มีสตังค์ซื้อขนม ก็จะแอบดูทางร่องประตูไม้กระดานบานพับ สนุกกันไป  (ผมกับเพื่อนๆส่วนใหญ่จะอยู่ชั้นประหยัดด้านนอก  นานๆ จึงจะได้เข้าไปนั่งในชั้น VIP สักครั้ง)   จำได้เรื่องหนึ่งคือ "หุ่นยักษ์โรโบ๊ะ"  เป็นหนังญี่ปุ่นที่พวกเด็กๆเราจะชอบมาก  นอกนั้นจะเป็นหนังการ์ตูนวอลท์ดิสนี่ ทอมและเจอรี่ ประมาณนั้น ประมาณ 3 ทุ่มเดินกลับเข้าบ้านนอน 
     บางครั้งเจ้าของบ้านเขาใจดีเปิดบ้านให้ดูฟรี  แต่จะต้องผ่านมาตรฐาน อย.ก่อนทุกคน  กล่าวคือ จะต้องอาบน้ำแต่งตัวให้สะอาดเรียบร้อยก่อนเข้าชม  หากไม่ผ่านมาตรฐานที่กำหนดจะต้องยืนดูชั้นประหยัด...เท่านั้น...นี่คือกฏเหล็กแห่งหนังโรงเล็ก ณ หมู่บ้านของผมสมัยนั้น

จรีพร:

พี่พรเกิดปีอันธพาลครองเมืองค่ะ แต่ก็เหมือนร่วมยุคร่วมสมัยแหละ
ที่กล่าวมาทุกข้อไม่รอดสายตา ได้รับรู้หมดค่ะ เกิดก่อนก็ดีอย่างนี้แหละ
ใครคุยเรื่องอะไร รู้หมด

โชคดีที่เป็นเด็กในเมือง มีโอกาสมากกว่าเพื่อน ๆ หลายคน แต่ช่วงนั้น ประมาณ 10 ขวบ รุ่น ๆ คุณลือ น้องพี่ดาวเรือง พี่พรจะบ้าอ่านหนังสือ ฟังเพลง มากที่สุดค่ะ โทรทัศน์ดูบ้าง ไม่ดูบ้าง ชอบดูหนังจักร์ ๆ วงศ์ ๆ  การ์ตูน ชอบดูอิ๊กคิวซัง และชอบดูหนังไทย

ชอบเล่นกระโดดหนังยาง เล่นทีไรเป็นตัวแถมทุกที แถมโดนเพื่อนบ่นว่าเป็นตัวทำให้เพื่อนตายไปด้วย ตอนนั้นเป็นเด็กอ้วนค่ะ กระโดดที่ไรพาเพื่อนตายด้วยทุกทีไป

บรรยากาศสมัยเด็ก ๆ เมื่อก่อน ต่างกับสมัยนี้อย่างสิ้นเชิง  เด็กสมัยนี้อยู่กับโทรศัพท์มือถือ คอมพิวเตอร์ทั้งวันทั้งคืนไม่รับรู้อะไร   

ขอบคุณ คุณเหมยขาบ ที่นำเรื่องนี้มาลง ทำให้นึกถึงความหลังเมื่อครั้งเยาว์วัย แสนสุข
ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร

:35 :35 :35

ยุทธชาติ เกรียงไกร:

555 ขำ"เพื่อนตาย"พี่พรครับ :38

ดาวเรือง:
นั่นสิ...คนอะไรพาเพื่อนตาย.....อิอิอิอิ

ลือ:
  คุณพร ต้องไปหัดเพิ่มเติม จากน้องคนนี้ครับ...
           ...กระโดดข้ามยาง ลีลาฟลอร์เอ๊กเซอร์ไซส์

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

:61 :61 :61

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version