สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เพลงประกอบหนังอินเดีย ยิ่งใหญ่ สุดยอดมากๆ...

<< < (3/4) > >>

ลือ:
1. ไปหมดแล้ว...ไม่เหลือไว้อีกในยูทูป.....เสียดายมากๆ
        คลิปเพลงอินเดียดังๆในอดีต ได้แก่ รอยรักรอยมลทิน/บ๊อบบี้/ซาโยนาระ/ช้างเพื่อนแก้ว....
     ที่วางโดยคนไทย ถูกถอนออกจากยูทูปไปหมดแล้ว ด้วยเหตุผลทางลิขสิทธิ์....
                 :09 :09
             ไม่มีให้ฟังอีกแล้วนะครับ.... :69

2.  คงมีแต่คลิปเพลงหนังอินเดียรุ่นใหม่ๆ....ที่จริงก็เพราะมากนะครับ
        เพียงแต่ไม่ได้ร่วมสมัยกับคนวัยพวกเรา เลยไม่ผูกพันทางใจลึกๆมา....

3.นักร้องหญิงสุดดัง ที่เป็นต้นเสียงร้องของนางเอกอินเดียสมัยก่อน
       คนที่เสียงคุ้นหูคนไทย คือ  Lata Mangeshkar
   ชื่อของเธอจะถูกขึ้นคู่กับชื่อนางเอกในหัวคลิปเพลงหนังอินเดียเก่ามากมาย
         สังเกตเห็นง่ายครับ
      ยอมรับ ว่าเสียงเธอขับร้องเหมือนเสียงจากสวรรค์เลยนะครับ....

4. เอาคลิป เฮม่า มาลินี นางเอกสุดดังอีกคน
      มาฝาก ฟพท.-แฟนพันธุ์แท้ -คุณเผ่าพงษ์
       ต้นเสียงเพลง ก็ยังเป็น  Lata Mangeshkar นะครับ

Kitne Din Aankhen Tarsenge, Hema Malini, Lata Mangeshkar, Naya Za
         http://www.youtube.com/v/PvJp_MuNlms?version=3&amp;hl=en_
   ( Big thank to youtube & UltraHindi)   

5. อ้าว....โชคดี เจอเพลงซาโยนาระ จากหนังของอินเดีย วางคลิปโดยคนอินเดียเอง....

Romantic Song from superhit movie Love In Tokyo (1966)
        starring : Joy Mukerji, Asha Parekh, Mehmood, Pran, Shubha Khote, Lalita Pawar
        Director/Producer: Pramod Chakravorty, Music Director: Shankar Jaikishan
        Singer: Lata Mangeshkar
      บอกชื่อหนัง  Love In Tokyo (1966/พ.ศ. 2509)/ดารา/ผู้กำกับ-ผู้อำนวยการสร้าง/นักร้อง มาเสร็จสรรพ

Sayonara Sayonara - Lata Mangeshkar, Love In Tokyo
   http://www.youtube.com/v/PFd6oj0jbDM?version=3&amp;hl=en_
        ( Big thank to youtube & UltraHindi)   

:61 :61 :61

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
    ขอบคุณท่านลือมากครับที่ได้พยายามหาเรื่องราวย้อนยุคมาเสนอให้รับทราบกันอยู่เสมอ  นักร้องหญิงท่านนี้จะมีเสียงร้องแทนนางเอกเกือบจะทุกเรื่องเมื่อก่อนเสียงเอกลักษณ์จริงๆเหมือนที่ครูลือบอกไว้  ตัวผมเองในสมัยเด็กๆก็ยังหลงคิดเอาว่านางเอกหนังร้องเองเสียอีกซึ่งเพราะมาก  แหมแต่น่าเสียดายระบบลิขสิทธิ์ดังกล่าวนะครับ เรามันนักอนุรักษ์นิยมของฟรีเสียด้วยซิ

ลุงชัยนรา:
...ก็ผมบอกแล้วไง....ว่าครูลือ แกเป็นคนชอบ"หาเรื่อง".....ฮิ ฮิ ฮิ

ลือ:
  พิเศษสุด สำหรับคอหนังขายยากลางแปลง....
         ฉายที่ลานวัดเป็นหนังอินเดียเมื่อไหร่  ผมจะได้ยินชื่อของเธอเสมอ

"มีนา กุมารี-Meena Kumari "

เรายังได้ทันยุควิทยาการอินเตอร์เน็ต  จึงได้เห็นมีนา กุมารี อีกครั้ง ...ใกล้ชิดกว่าเก่าซะอีก
  โอ้โห....เธอช่างงดงาม และสวยคลาสสิก 
          มิหนำซ้ำ เธอร้องเพลงด้วยเสียงตัวเอง(มีอัลบั้มรวม)...จากประวัติชีวิต

Meena Kumari - Biography
       http://www.youtube.com/v/0R04XbzDNjU?hl=en
     (ฺBig thanks to youtube & Page3Reporter)

:61 :61 :61 :61 :61

พรหมนิมิต:
ระยะหลังๆมานี่ผมไม่ค่อยได้ติดตามภาพยนต์อินเดียเท่าไหร่ ของผมต้องโน่นเลย  นีรูปารอย.สกีล่า. มหิปาล.มุมตัส
ยุค ธรณีกรรแสง โน่น มาถึงยุค โชเล่ย์พเนจร..ช้างเพื่อนแก้ว นี่ผมละจากภาพยนต์อินเดียไป เรียกว่าหลุดยุคไปเลย..
ยังไงๆก็ยังชอบเพลงจากภาพยนต์อินเดียอยู่ครับ ฟังรื่นหูดี  ขอขอบคุณครูลือมากครับ..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version