สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

4 ขั้นตอนของการเอารูปภาพ วางประกอบกระทู้ในเว็บบอร์ด(ตามวิธีที่ผมปฏิบัติ)

<< < (3/6) > >>

ลือ:
1. ขอบคุณมากครับ คุณเหมยขาบ...
         ผมก็ใช้วิธีนี้กับ mozilla firefox เหมือนกันครับ....โดยคลิกที่ copy image location ที่ภาพนั้นจากกูเกิ้ลเลย
               แล้วเอามา paste เลยทันที.....
     (พบว่า ถ้า image location address ไม่ยาวเกินไป จะโอเค...
           แต่ถ้ายาวมาก ทำไม่ได้ครับ
          ต้องใช้วิธี save image as แล้ว ฝากภาพผ่านเว็บรับฝากครับ)
           เสียดายครับ Chrome ....เมื่อก่อนนี้ผมก็ใช้
     ตอนหลังชักรวนๆ ...เลยถอนออกไป เรียก firefox มาแทนครับ

2. ขอบคุณครับ คุณภพ...
       หน้าจอคุณภพ สะอาดดีจริงครับ (ของผมนี่ จะเป็นแนวตลาดสดเทศบาล เรียงแถวเป็นตับ เพราะเป็นคนขี้ลืม ต้องวางทุกอย่างให้เห็นๆ)
       และผมชอบเปลี่ยน wall paper -รูปหน้าจอครับ
          ....ส่วนใหญ่เป็นภาพนิ่ง บางที ก็เป็นภาพเคลื่อนไหวไปมา(Gif)
               มีมันที่หน้าจอ  ...ดูแล้ว สดชื่นดี
        (แต่จริงอย่างที่คุณภพว่าครับ เน็ตจะอืดลง...ซึ่ง ก็ต้องชั่งใจเองละ)

3.แนวทางอธิบายลักษณะนี้ของผม... เกิดจาก
        เวลาได้คุยอธิบายวิธีทำ ทางโทรศัพท์กับเพื่อนสมาชิกรุ่นพี่-บางท่าน...
    พบว่า ท่านเหล่านั้น ใช้คอมเอง อย่างโดดเดี่ยว
         ก็มาเรียนรู้เรื่องคอมเอง ณ วัยที่สูง

และเพิ่งเรียนรู้ได้ไม่กี่เท่าไร ก็ต้องลุยใช้ ในลักษณะเว็บบอร์ดแล้ว....
      เนื่องจากสมัครเป็นสมาชิกเว็บแล้วไงครับ... ต้องโพสต์ตอบโต้ แสดงความเห็นกัน
        ไม่ใช่แค่ คลิกดูผ่านๆ...อย่างบุคคลทั่วไปอีกแล้ว

ซึ่งท่านก็รอคอย การอธิบายลักษณะนี้...
         คือ ขอให้ช่วยบอกมา อย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมชัดๆ
       ( เช่น ถ้าเราบอกท่านว่า....
     "คลิกให้คอมโชว์ภาพ แล้วเราก็เลือกดับเบิ้ลคลิกภาพนั้นๆ เลยครับ...."
             ทุกอย่าง อาจมีอันจะจบลงตรงนั้น...
      เพราะท่านไม่กล้าถามต่อ ว่า " คลิกให้คอมโชว์ภาพ-คือต้องทำยังไงหรือ"
          ในสถานการณ์จริง เวลาโทรคุย...ผมเลืิอกที่่จะบอกว่า
        คลิกที่สัญลักษณ์รูปลูกเต๋าไฮโลครับ แล้วก็ตามด้วยคลิกที่ thumbnails..
              ท่านก็จะร้อง อ๋อ ....ทำได้แล้ว และพร้อมที่เดินลุยต่อ )

สังเกตดู ....ถ้าอธิบายแบบ ใช้ศัพท์ในวงการคอม ที่ผู้ที่คุ้นชินกับการใช้งานคอม รู้และเข้าใจดี...
        ท่านก็จะเออ-ออ /ครับ-ครับ....  แต่นิ่งไป....และจะไม่ถามอะไรกลับมา...
            แต่นั่นคือ....ท่านหยุดพัก ไม่ทำมันต่ออีก

จึง เวลาโพสต์อธิบาย.... ผมต้องเอาที่ตัวเองจดเป็นข้อๆ สั้นๆ...
    มานั่งลองทำไปอีกครั้ง  แล้วพิมพ์อธิบายตาม ...ขยายความเพิ่ม ตามที่ตั้งใจจะบอก
          ฮิ ฮิ....ขอทุกท่าน ที่ได้อ่านที่ผมอธิบาย... 
         ได้โปรดเข้าใจด้วยกัน อย่างที่ผมบอกนี้ นะครับ

ผมเองยังไม่รู้อะไรๆ อีกมากเลยครับ
    เช่น "ปริ๊นท์ ยังไม่เป็น" -เพราะไม่มีใช้ที่บ้าน...
             "ใช้คอมแบบแล็ปส์ท็อป-โน้ตบุ้ค ไม่เป็น"-เพราะไม่มี และไม่เคยจับเลย
    แต่เพื่อนสมาชิกบางท่าน ที่ผมช่วยอธิบายทางโทรศัพท์ กลับใช้ที่ผมไม่เป็นนี้ -เป็นหมด...
       ดังนั้น ทุกอย่าง คือการช่วยเติมเต็มให้กัน นั่นเองครับ....ใช่อื่นใด

4. ผมอยากทราบวิธี ที่คุณเหมยขาบ กับคุณภพ แค้ปเจอร์ภาพหน้าจอตัวเอง มาโพสต์ลงในกระทู้จังครับ
            ไม่ทราบว่าทำกันยังไง...
      และถ้าเรากำลังเปิดคลิปยูทูปดูอยู่ เจอภาพที่ชอบในคลิป
                 อยากหยุดภาพ และจับภาพนั้น มาลงกระทู้....
            จะทำได้ยังไงครับ....ขอบคุณครับ
      (ที่จริง วันก่อนโน้น....คุณน้องวัน- ภรรยาคุณสมพร เกาะยอ เคยทำให้ผมดู แต่ผมทำตามไม่ถูกครับ)
                            :11 :11

ลุงชัยนรา:
   ลุงชัย ก็เป็นหนึ่ง ในจำนวนนั้นครับ ขอขอบคุณ ที่ห่วงใยคนวัยปลาย กับการใช้คอมพ์ ครับครู

อาคม ดอนเมือง:

ขอขอบคุณคุณครูลือ ด้วยภาพของลูกชายสุดหล่อ(น้องแบงค์)ละกัน
ถ้าออกอาการบ้าเห่อเบอร์ 5 ไปบ้าง ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ..

ลือ:
1.ขอแสดงความยินดีเป็นอย่างยิ่งกับ"น้องแบงค์" -บัณฑิต เกียรตินิยมอันดับ 2
         หมาดๆ จาก คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ครับ
    และขอขอบคุณ คุณอาคม ดอนเมือง ที่ให้เกียรติแก่ผม และเพื่อนสมาชิก ได้รู้จักกับครอบครัวมากขึ้น เช่นกันครับ

2. ค้นรูป ณ ปี 2534...ตอนรับฯ มหาบัณฑิต มาตอบแทน
        ถ่ายกับแอ๊ดไวเซอร์-อ.ที่ปรึกษา หน้าคณะฯ ครับ
               22 ปีมาแล้ว...หมดอายุความทางกฎหมายแล้วครับ  อิ อิ...

:61 :61 :61

สมภพ:
ขอแสดงความยินดีกับคุณอาคมและครอบครัวด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version