สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

4 ขั้นตอนของการเอารูปภาพ วางประกอบกระทู้ในเว็บบอร์ด(ตามวิธีที่ผมปฏิบัติ)

<< < (2/6) > >>

ลือ:
1.ครับ พี่ชัย...
     เหลืออีกแค่ข้อ D. ข้อเดียว แล้วละครับ
         ง่ายด้วย....
        รอแป๊บ....

2.คุณเผ่าพงษ์ครับ... 
   เห็นว่าอยากจะฝากรูปในกระทู้พ่อขุนอิงค์ฯ....

อ่านจากตรงนี้ น่าจะพอทำเองได้ครับ....
         ควรปริ๊นท์ออกมา เอามาวางข้างๆ ประกบการทำ ทีละข้อ
                อ่านไปช้าๆ  ใจเย็นๆ...ไม่เข้าใจ ก็อ่านทวนซ้ำ
   เพราะผม ก็พยายามอธิบาย....
          จน....กระจ่างแจ้ง แดงแจ๊ดแจ๋ สุดๆ แล้วครับ...
                  .....  55555

และ เรื่อง Folder(คลังเก็บไฟล์/รูป) ก็สำคัญนะครับ...
          ทำไว้หน้าจอเถอะครับ  เยอะๆ
        ก็เหมือนแม่ค้าเรียงกับข้าวเป็นแถว .....หยิบตักง่ายครับ

:23 :23 :23 :23 :23

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ขอบคุณจารย์ลือครับ  ผมก็จะพยายามทำตามที่ท่านบอกนั่นแหละ  ทำป็นสักทีแล้วใช้งานบ่อยๆ ก็คงจะหายโบ่กันเสียทีโหม๋เรา  ปล่อยให้คอมฯมันหลอกเจ้าของมานานแล้ว 
    พั่นพรื่อฝากบอกลุงชัยว่าเวลาเข้าออก ว.เกษตรป่าไผ่ ให้วังๆไว้บ้างนะ แถวนั้นไม่รู้ใครเป็นใครมั่วเสียหมดแล้ว  ผมยังไม่ทันได้กินหนางวัวเติ้ลทีนั้น โหม๋เราพรรคพวกกันเตือนกันมั่งนะลุง

ลือ:
 :61 D.การใช้เว็บบริการรับฝากรูปฟรี

ก. มีเว็บรับบริการฝากรูปไปวางในเว็บบอร์ดให้ฟรี หลายเว็บ
    แต่ก็ใช่ว่าจะ"เวิร์ค"ทุกเว็บ... บางเว็บ เรียกมา ....ยาก กว่าจะโผล่
     บางเว็บโผล่ แต่ตอนอัพภาพ หมุนติ้วๆ ไม่เลิกอยู่นั่น.....เซ็งดั๊ก

เอาเว็บที่ท่านมหาสุนันท์ ให้ผมมาดีกว่าครับ
       ชื่อ "โอ้โห-ซ่าาา..."( ohozaa)....
           เวิร์ค ครับ .......เรียกก็มา สั่งก็ทำ ไม่อืด

ลิ้งค์ครับ
          http://image.ohozaa.com/main/

เรามาทำเป็นshortcut(ชอร์ตคัท-ทางลัดไปเว็บโอ้โหซ่า) ไว้หน้าจอเลยดีกว่า
     ...ทำตอนนี้ ที่กำลังอ่านเลยก็ได้ครับ ทำทิ้งไว้งั้นแหละ...

1. ย่อหน้าเพจให้เล็กลง โดยคลิกที่กรอบเล็กๆที่มีสี่เหลี่ยม2อันเหลื่อมซ้อนกัน(ที่อยู่อันกลาง ที่มุมขวาบนของจอ)
             ถ้าทำไม่ได้...ก็คลิกอันหน้าสุดที่มีเส้นขีด เพื่อซ่อนหน้าเพจ จะง่ายกว่า

2. คลิกขวา ณ ที่ว่าง ตรงไหนก็ได้บนจอ (อย่าคลิกทับสัญลักษณ์ต่างๆละกัน) ...จะเกิดกรอบใหม่
          จ่อเม้าส์ที่ news แล้วเลื่อนไปคลิกที่ shortcut (อยู่บรรทัดที่สอง)....จะเกิดกรอบ มีรูปลูกศรโค้ง
         คลิกเรียกหน้าเพจเดิม (โดยคลิกที่"ตอบ" -ข้างล่างจอ) หน้าจะโผล่กลับมา
                  ให้ปาดทึบ ที่ลิ้งค์ที่ผมวางไว้ให้....โดย จ่อตัวหลังสุด แล้วกดจิก ลากมาจนสุดตัวหน้า...
             คลิกขวาที่ปาดทึบนั้น+คลิกซ้ายที่คำว่า copy(หรือ สำเนา)
                แล้วคลิกที่เส้นขีด ซ่อนหน้าเพจนี้อีกที...ก็จะเจอที่ กำลังจะทำเป็นshortcut
          คลิกขวาที่มีตัวไอค่อนกะพริบนั้น +คลิกซ้ายที่ paste(หรือ วาง)
               คลิกที่ next / แล้วตามคลิกอีกทีที่ finish ....ก็จะเกิด internet shortcut (ลองหาดูบนจอ)
           เจอมันแล้ว ก็ให้คลิกขวา+คลิกซ้ายที่ rename...เปลี่ยนภาษา เป็นภาษาไทย เพื่อพิมพ์ชื่อใหม่ให้มัน ....เราจะได้เห็นมันง่ายๆ
                 ผมขอแนะนำชื่อ "ไปโอ้โหซ่า" ครับ....พิมพ์เสร็จ คลิกที่ว่างข้างๆอีกที....

เรียบร้อย ได้ทางลัด....เรียกปุ๊บ มาปั๊บ พร้อมรับใช้เราครับ

ข. ในที่สุด เพื่อนสมาชิก ก็มาถึงการใช้งานจริง คือจะวางรูป ประกอบกระทู้ ให้ดูน่าอ่าน น่าเชื่อถือมากขึ้นนั่นเอง

เวลาจะพิมพ์ตั้งกระทู้แบบมีภาพประกอบ
         -ควรเลือก save ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตก่อน.... ตามข้อ B.
         -ถ้าถ่ายรูปมาเอง ก็ดำเนินการบีบอัดให้เรียบร้อยก่อน.... ตามข้อ C.

พอพิมพ์แล้ว อยากวางรูปละ....

1.ให้เอาเม้าส์ คลิกซ้ายที่ตำแหน่ง ที่เราอยากจะวางภาพ (เพื่อจองที่ ให้ภาพเกิดขึ้น)

2. แล้วเลื่อนเม้าส์ ผ่านเหนือแถวการ์ตูนอีโมขึ้นไป...
     เหนือตัวการ์ตูนสีชมพู(ซ้ายมือสุด -ที่ถือป้าย welcome) ....จะมีกรอบเล็กๆ เรียงเป็นแถว
        ให้คลิกกรอบอันที่สอง (อยู่ถัดจากกรอบรูปดอกไม้)
          ....จะปรากฎ "ตัวรอรับที่อยู่ของภาพ" ขึ้น...ณ ที่เราคลิกจองที่ไว้ครับ

3. คลิกที่กรอบเส้นขีด-มุมขวาบนของจอ  เพื่อซ่อนหน้าเพจ

4.คลิกที่ shortcut"ไปโอ้โหซ่า" ที่เราทำไว้....มันจะปราฏหน้าเว็บรับฝากรูปฟรี
          (อาจต้องรอเค้าหน่อย...ถ้ามีคนกำลังใช้เค้าเยอะ จะช้าครับ)

5.คลิกซ้ายที่แถบสีส้ม ที่คำว่า Select Image (จงเลือกรูป)....มันจะปรากฏกรอบใหม่
           เราก็คลิกลูกศร หาโฟลเดอร์ที่เราเก็บภาพไว้
         เจอ-ก็คลิกที่ชื่อ..... มันก็จะออกมา แต่ยังไม่เป็นรูปนะครับ...

6.ให้คลิก ที่สัญลักษณ์ที่เหมือนลูกเต๋าไฮโล....จะเกิดกรอบเล็กๆ
           แล้วคลิกที่ thumbnails...ภาพจะออกมา

7. เราก็ ดับเบิ้ลคลิกที่รูปที่ต้องการ.....เว็บจะทำการอัพโหลดให้ (บอกความก้าวหน้าเป็นเปอร์เซ็นต์)
             พออัพเรียบร้อย....จะเกิดเป็นภาพนั้น ขนาดเล็ก มีรายละเอียดด้านขวา
           ให้คลิกขวาที่กลางข้อมูลของบรรทัดแรก(ของรายละเอียด)...จะเกิดเป็นแถบทึบ
                  เราก็ตามด้วย คลิกซ้ายที่ copy(สำเนา)

8. เลื่อนเม้าส์ไปยังaddress(ที่อยู่)ของภาพ
        (ซึ่งจะอยู่กลางๆหัวเพจ ขึ้นต้นประมาณว่า image.ohozaa.com/....)
          คลิกขวาที่กลาง address นั้น..จะเกิดครอบทึบ ตามด้วยคลิกซ้ายที่ paste(วาง)

9.จากนั้น คลิกซ้ายที่รูป...จะเกิดภาพที่โตขึ้น
            แล้วคลิกขวาที่รูป ตามด้วยคลิกซ้ายที่ copy image location
         (ภาษาไทย น่าจะประมาณ "คัดลอกทำเลที่ตั้งของภาพ")

10. คลิกเรียกหน้ากระทู้ของเราขึ้นมา(อยูด้านล่างของจอคอม)
            คลิกขวาที่ เส้นกำลังกะพริบ ที่รอวางรูป+คลิกซ้ายที่ paste(วาง)
          ทำเลที่อยู่ของภาพจะเข้าไปแทรกตรงกลาง ออกมาเป็นรหัส...

(ถ้าอยากดูว่า ภาพมามั้ย...เลื่อนมาคลิกที่"แสดงตัวอย่าง"ครับ)

(ขอกราบขอบพระคุณ ท่านมหาสุนันท์ที่ถ่ายทอดความรู้นี้ให้ผมครับ)

" จ๊ากส์ส์....ผมเหนื่อยจริงๆนะครับเนี่ย...."
                              ........อิ ฮิ อิ :09

น้องนางบ้านนา:
ส่วนตัวถ้ามีรูปในเวปก็จะก๊อปมาวางเลยดั่งภาพข้างล่างโดย Google Chrome ...
..

จะได้แบบนี้....

ถ้าภาพที่ถ่ายเองจะใช้วิธีฝากรูป พักหลังฝากแต่เวปโอ้โหซ่าร์ตลอด ขอบคุณข้อมูลมากครับ

สมภพ:
สำหรับผมไม่นิยมการทำหน้าจอให้รก ตั้งโฟลเดอร์เอา Shortcut ของโปรแกรมที่ใช้งานบ่อยมาไว้ที่หน้าจอโดยเอาไปรวมไว้ในโฟลเดอร์เดียว ส่วนลิงค์พอพิมพ์ชื่อที่ Adressbar สักสองตัวอักษรก็ขึ้นมาให้กดแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องทำเป็น Shortcut แล้วอีกอย่าง การใส่ภาพสวยๆ ไว้ที่หน้าจอนั่น ทำให้เครื่องทำงานช้าลงด้วยครับ

ต้องขอบคุณครูลือเป็นอย่างยิ่งที่พยายามถ่ายทอดความรู้ในการใช้งานคอมพิวเตอร์ให้กับเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version