กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: งาม..ละไม  (อ่าน 5070 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
งาม..ละไม
« เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 02:23:23 PM »

ละไม บางพื้นที่เรียกว่า ระไม ไหมร รามา ราแบ รามาตีกุ๊ เป็นผลไม้พื้นเมืองภาคใต้ประเภทไม้ยืนต้น ใบโตคล้ายใบกระทัง ขึ้นบนที่ราบใกล้ ๆ  บริเวณเชิงเขาที่มีดินร่วนปนทราย มีมากในจังหวัดยะลา ปัตตานี นราธิวาส แถวภาคใต้ทั่วไป ที่มีฝนตกชุก มีผลออกมาจากกิ่งใหญ่ หรือลำต้น เป็นพวงยาว ห้อยระย้า ลักษณะผลกลมและคอดไปทางท้ายเล็กน้อย ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 2 เซนติเมตร เมื่อผลยังอ่อนมีสีเขียว สุกจะเป็นสีขาวหรือสีน้ำตาลอ่อน เปลือกหนาประมาณ 2 มิลลิเมตร เนื้อเยื่อเป็นกลีบ สีขาว เมล็ดสีน้ำตาลอ่อน ลักษณะแบนคล้าย ๆ เมล็ดแตงโม รสชาติจะเปรี้ยว ๆ หวาน ๆ คล้ายผลมะไฟ และลังแข ออกผลปีละครั้งและมีขายชุกชุมประมาณเดือนกันยายน-ตุลาคมของทุกปี
   ละไมมักจะขึ้นเองในป่าตามธรรมชาติ เพาะพันธุ์ได้จากเมล็ด ผลละไมนำมาประกอบอาหารโดยการแกงกับเนื้อสัตว์ก็ได้ หรือใช้เลี้ยงสัตว์ เช่น วัว หมู แพะ ฯลฯ มีราคาประมาณกิโลกรัมละ 25-30 บาท ให้คุณค่าทางโภชนาการ ผลมีรสเปรี้ยวให้คุณค่าด้านแร่ธาตุและวิตามินซี.
 ผลไม้ช่วงนี้ที่ 3 จชต. (ยะลา ปัตตานี นราธิวาส) มีให้เลือกรับประทานมากมาย
ไม่ว่าจะเป็น ลองกอง มังคุด เงาะ จำปูริง ลังแข ละไม จำปาดะ
เรามีความสุขกับการอยู่ที่นี่ บนผืนแผ่นดินแห่งนี้ที่ 3 จชต.
ไม่ว่าเหตุการณ์จะเป็นอย่างไร ความสุขจะอยู่รายล้อมรอบกายเราเสมอ.....
ทุกสิ่งทุกอย่าง... ชีวิตผู้คนที่นี่จะกลับไปสู่ปกติสุขอีกครั้ง ไม่นานเกินรอ....ลุงชัย..หวังไว้เช่นนั้น จริงๆ...

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: งาม..ละไม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 02:42:09 PM »
โถ งามละไม...นึกว่าเป็นหญิงหน้าตาแจ่ม  ๆ กลายเป็นชื่อผลไม้ คล้ายมะไฟ คล้ายลางสด ไปซะแล้ว   555  ภาคใต้ มีผลไม้ อุดมสมบูรณ์ จริง ๆ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: งาม..ละไม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 06:02:32 PM »
1.ที่เชียงใหม่ ก็มีขายครับ...(เห็นเพื่อนครูเขาปลูกเป็นสวน ที่เชียงดาว)
      ผมอ้าปากจะเรียก"ละไม"...แต่หุบซะทัน
  เพราะมีคนเรียกมันว่า  "มะไฟ" ตัดหน้าให้ได้ยินก่อน....

2. ตกลง ที่นี่ เขาก็เรียกลูก"ละไม" ของบ้านเรา ว่า "มะไฟ"นะครับ...
       ลูก"ละไม" เขาไม่เคยได้ยินกัน

และ"มะไฟ"จริงๆ ที่ลูกแดงๆ...ที่เชียงใหม่ ก็มีครับ (เห็นที่เชียงดาว-แม่แตงครับ)
        ซึ่งเขาก็เรียก "มะไฟ" เหมือนกัน

(ลองพิมพ์"มะไฟ"เข้ากูเกิ้ล -หมวดค้นรูป ซีครับ...ออกมา เป็นทั้งละไม และมะไฟ)

(ผมได้แต่เถียงในใจ อุบอิบ-อุบอิบ คนเดียวครับ
         ...ว่า ลูกที่พวงเหลืองๆนั่นน่ะ บ้านผมเรียก"ลูกไม"(ลูกละไม)นะ...) :49

3. ที่บ้าน ผมปลูก "มะไฟแดงแจ๊ด"ไว้ต้นนึงครับ :08
      ได้ต้นพันธุ์ "มะไฟป่า" นี้ จากเชียงดาวมา
           ปลูก 5 ปีมา ยังโตแค่นี้เอง...
   ใจผม อยากดูตอนมันมีผลเต็มต้น ห้อยพวงแดงสด เต็มทั้งต้น ...สวยจนติดใจครับ

ต้นมะไฟป่า ที่เคยเห็นริมทางขึ้นดอย แบบนี้เลยครับ

ส่วนอันนี้ (ที่อยู่หลังต้นมะไฟ) คือต้น"มะดัน"ครับ
     ได้ต้นกล้า มาจากศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง "ห้วยฮ่องไคร้-ดอยสะเก็ด" ...
          ปลูกมา 10 ปีมังครับ ต้นโตละ ....แต่ลูกเล็กๆครับ