เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง

<< < (2/3) > >>

สัมพันธ์ พัทลุง:
        เพลงเพราะมากครับคุณสมภพ ผมก็ไ่ม่ค่อยทราบประวัติของนักร้องท่านนี้มากเท่าไร ทราบเพียงว่า  เข้ามาเป็นนักร้องด้วยการประกวดเข้ามาในวงครู ป. ชื่นประโยชน์ ในยุคก่อนปี พ.ศ.2500  นักร้องในรุ่นนั้นมี วิทยา  สุขดำรงค์, บันเทิง  สมุนไพร, ดนัย  วิไลพรรณ, ธัญญา  รุ่งเรือง (วินัย  รุ่งอนันต์), เดื่อ  ดินแดง, ก้าน  แก้วสุพรรณ ฯลฯ  เพลงในยุคแรกที่ร้องเพลง เช่น  น้ำตากำนัน
       ต่อมาหลังปี พ.ศ.2500  ก้าน  แก้วสุพรรณ  แยกออกมาตั้งวง "ประกายดาว"  เดื่อ  ดินแดง ก็ออกมาอยู่ด้วย
       ออกจากวงประกายดาว  ก็ไปเดินสายกับหลาย ๆ วง  เช่น  วงราชาแมมโบ้ ของ "สุเทพ  ศรวิจิตร", วงช้างแดง ของ "กุญชร  สุขนิพันธ์" วงฟ้าบางกอก ของ "ฉลอง วุฒิวัย"  วงของ พันจ่าเอก อุทัย  แสงศรี  ไม่ทราบจำนวนเพลงที่ร้องบันทึกเสียง  แต่น่าจะไม่ถึง10 เพลง
        เดื่อ  ดินแดง ไมน่าจะเป็นคนใต้ครับ แต่น่าจะเป็นชาวดินแดง ตามนามสกุล

สมภพ:

--- อ้างจาก: สัมพันธ์  พัทลุง ที่ มิถุนายน 01, 2017, 05:18:35 PM ---        เพลงเพราะมากครับคุณสมภพ ผมก็ไ่ม่ค่อยทราบประวัติของนักร้องท่านนี้มากเท่าไร ทราบเพียงว่า  เข้ามาเป็นนักร้องด้วยการประกวดเข้ามาในวงครู ป. ชื่นประโยชน์ ในยุคก่อนปี พ.ศ.500  นักร้องในรุ่นนั้นมี วิทยา  สุขดำรงค์, บันเทิง  สมุนไพร, ดนัย  วิไลพรรณ, ธัญญา่  รุ่งเรือง (วินัย  รุ่งอนันต์), เดื่อ  ดินแดง, ก้าน  แก้วสุึพรรณ ฯลฯ  เพลงในยุคแรกที่ร้องเพลง เช่น  น้ำตากำนัน
       ต่อมาหลังปี พ.ศ.2500  ก้าน  แก้วสุึพรรณ  แยกออกมาตั้งวง "ประกายดาว"  เดื่อ  ดินแดง ก็ออกมาอยู่ด้วย
       ออกจากวงประกายดาว  ก็ไปเดินสายกับหลาย ๆ วง  เช่น  วงราชาแมมโบ้ ของ "สุเทพ  ศรวิจิตร", วงช้างแดง ของ "กุญชร  สุขนิพันธ์" วงฟ้าบางกอก ของ "ฉลอง วุฒิวัย"  วงของ พันจ่าเอก อุทัย  แสงศรี  ไม่ทราบจำนวนเพลงที่ร้องบันทึกเสียง  แต่น่าจะไม่ถึง10 เพลง
        เดื่อ  ดินแดง ไมน่าจะเป็นคนใต้ครับ แต่น่าจะเป็นชาวดินแดง ตามนามสกุล

--- End quote ---

ขอบคุณครับพี่ ผมลองเอามาเทียบกับเพลงที่ลุงสีเทาร้องไว้ในภาพยนต์ (ผมมีอยู่เพลงเดียว) วันนั้นมีน้าชา พัทยา ร่วมฟังอยู่ด้วย น้าชาบอกไม่ใช่ลุงสีเทาแน่ แกจำเสียงได้เพราะเคยเล่นตลกอยู่ด้วยกันระยะหนึ่ง แล้วตามที่ผมฟังก็ยังมีความแตกต่างในสำเนียงครับ ขอบคุณพี่สัมพันธ์ที่เข้ามาเสริมกระทู้นี้ครับ 

ลูกหยี:
หนุ่มเมืองใต้ - เดื่อ ดินแดง ฟังจากตัวอย่างแล้วน่าฟังครับ ขอเก็บไปสะสมเพื่อฟังครับ ขอบคุณลุงสมภพที่สละเวลาแก้ไขตัดข้าวตอกทำให้ฟังรื่นหูขึ้นมากเลยครับ และขอบคุณลุงสัมพันธ์ พัทลุงสำหรับข้อมูลด้วยนะครับ  :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0061:

ปูน_ขอนแจ่น:
 :tab_off: เสียคล้าย ลุงสีเทา เลยน่ะนี้หรือจะใช่ ขอบคุณครับปู่สมภพ ที่นำมาให้ได้รับฟัง  :yenta4-emoticon-0020: :yenta4-emoticon-0020:

ลมโชย:
เพลงนี้ยังไม่เคยฟังครับ ชื่อนักร้องแปลกๆ ขอบคุณครับ  :23621f7b9ade353e3aeff9f9ee30d

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version