สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ขนมพิมพ์ หรือขนมวาฟเฟิล(waffle) ของปักษ์ใต้

<< < (2/2)

สมภพ:
แถวสงขลาเพียบเลยครับครู เอาแป้งละลายน้ำใส่ไข่ด้วย เทแล้วกลิ้งในพิมพ์พอสุกดีเอามะพร้าวที่คลุกเกลือโรยแล้วพับตรงกลาง โบราณท่านว่าแก้หิวดีนักแลครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ขนมพิมพ์อร่อยสุดๆ ขนมโดน ขนมดู/โด ขนมขี้มอด ขนมลา ขนมเจาะหู ขนมชั้น(เว้นขนมจีน) ฯลฯ สารพัดขนมปักษ์ใต้  ฝากลุงชัย ครูลือ ลองเรียบเรียงเสียงประสานเพื่อให้คนภาคอื่นๆได้ทราบบ้างก็ดีนะ  ขนาดคนภาคใต้เองแท้ๆยังไม่ค่อยจะรู้จักกันเลย

ลือ:
  ขนมขี้มอด.....

(ขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพ)

กินแล้ว คอแห้งไม่พอ...
             ยังเมื่อยคอ แทบเคล็ดครับ....เพราะเผลอแหงนหน้ามากไป
                            ตอนยกขนมเท กรอกใส่ปาก...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version