สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ท่านรู้จักนักร้องที่ท่านชื่นชอบได้ยังไงครับ..มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า

<< < (3/4) > >>

ลือ:
1.ครูสุรพล ยิ่งใหญ่เหนือใครในวงการเพลงลูกทุ่ง....
     เพลงสุรพลมาแล้ว เด็กๆทุกคนรู้จัก และร้องได้ น่าจะทั่วประเทศ...
  ฟังที่คุณเผ่าพงษ์เล่า....นึกถึงตัวเอง ตอนวิ่งตามรถโฆษณาหนัง วิ่งตามเก็บใบปลิวที่เขาโปรยตามถนน...ไม่โดนรถชนก็บุญแล้ว
     และอีกที ที่เพื่อนชวนไปนั่งเฝ้าโรงละครชั่วคราวของคณะ"ละครคุณลำไย"ที่สนามโรงเรียน....
         ตื่นเช้ามา กินข้าวเสร็จ....แวะไปหากันละ...
  ไปคอยเฝ้าดูพระเอก นางเอก ล้างหน้าแปรงฟัน...ดูตัวตลกเสือแมวที่ยังนอนหลับ กรนอยู่แถวๆนั้น...
    ส่วนนักร้องดัง...ที่เคยตามดูห่างๆ ตอนมาเปิดวิกเล่นที่บ้าน คือ "ยุพิน แพรทอง"ครับ...
           ที่รู้ เพราะมีคนเรียกท่านว่า "หัวหน้า ๆ.."

2. ผมก็ชอบเพลง "เย้ยฟ้าท้าดิน"ของ"ครูสุเทพ วงศ์กำแหง"มากเหมือนกันครับ
       http://www.youtube.com/v/Ie17p-YJP0A?version=3&amp;hl
      (ขอขอบคุณคุณ MrAke95 และ ยูทูป)

พี่ดาวเรืองใช้แผนสูง ....กลยุทธ์เข้าหาครูสุเทพ เนียนมาก...
          ผมเคยเห็นตัวจริงท่าน ปี 2515 ...
   ตอนมาปลอบขวัญทหาร ที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร พร้อมกับคณะ นสท. คุณกนกอร บุญมา เองครับ...
       แต่ผมเคยใช้กลยุทธ์นี้ กับนักเขียนชื่อดัง "เพ็ญแข วงศ์สง่า" ตอนไปเรียนต่อ มศว บางแสน
   ท่านเป็นอาจารย์สอนวิชาวรรณกรรมปัจจุบัน(ร.ศ.เพ็ญแข วัจนสุนทร)...
      ผมเลือกลงเลย ในฐานะ auditor-(ผู้เข้าร่วมศึกษา ไม่เอาเกรด)....
           ในที่สุด วันนึง ท่านก็กรุณารับถุงใส่นิยาย เรื่องสั้น ที่ผมแต่งไว้ในสมุดเหลือใช้ เป็นตั้งๆ ไปอ่านให้...
       ต่อมา เดินๆอยู่... ท่านขับรถตามหลัง บีบแตร แล้วจอดข้างๆ
            " หนู....ครูอ่านหมดแล้วนะ...(จากนั้น ก็เป็นคำให้กำลังใจผมอย่างมากมายครับ) ..."
                          ผมจึงประทับใจท่านมาก....
              แต่ด้านนักร้อง...ผมรู้ตัว ว่าเสียงธรรมดาๆ ....ไม่มั่นใจครับ...เลยไม่กล้า

พีระ:
อ่านข้อมูลของแต่ละท่าน ทำให้ได้รับความรู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยดีครับ
ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น เพียงแค่ได้ตามฟังท่านเหล่านั้นร้อง
ส่วนตัวชอบหมดทุกคนครับ แต่จะพิเศษหน่อย ก็คือนักร้องบ้านตัวเอง
ศักดิ์สยาม เพชรชมภู ครับ

ลือ:
"........ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น"
         ฮิ ฮิ....คุณพีระเป็นเด็กดีครับ
               ...... เพราะเด็กดี ย่อมไม่พูดปด

รับรางวัลไป 1 เพลงเลยครับ 
   อ.ส. รอรัก-ศักดิ์สยาม เพชรชมภู

http://www.youtube.com/v/VOVP6lkhUBg?version=3&amp;hl
          (ขอบคุณคุณ chakrity และ youtube )

น้องนางบ้านนา:

--- อ้างจาก: พีระ ที่ เมษายน 25, 2013, 09:14:44 AM ---อ่านข้อมูลของแต่ละท่าน ทำให้ได้รับความรู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยดีครับ
ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น เพียงแค่ได้ตามฟังท่านเหล่านั้นร้อง
ส่วนตัวชอบหมดทุกคนครับ แต่จะพิเศษหน่อย ก็คือนักร้องบ้านตัวเอง
ศักดิ์สยาม เพชรชมภู ครับ

--- End quote ---
เขาคือ..บุญชื่น เสนาราช หรือ ศักดิ์สยาม เพชรชมพู เกิดที่บ้านนานกเขียน ต.โคกก่อ อ.เมือง จ.มหาสารคาม
เขาคือ...หัวหน้าวงดนตรีลูกทุ่งมาตรฐานวงแรกของนักร้องสายอิสานที่ไม่ใช่แนวลูกทุ่งหมอลำ..
เขาคือ....วงดนตรีลูกทุ่งไม่กี่วงในยุคนั้นที่กล้าประชันกับวงเฮียเป้าในยุคนั้น(ซึ่งเฮียเขาดังมากสุดๆจากเพลงลูกสาวผู้การและอื่นๆ)....จะว่าไปก็ไม่ใช่ศักดิ์สยามกล้าหรือไม่กล้าหรอก...เสี่ยนายทุนเขาจัดฉากเองแหละ
.....แต่เคยเจอข้อมูลที่เอ่ยถึงขุนพลลูกทุ่งสารคามท่านนี้ว่า....หนึ่งในเหตุผลสำคัญที่เขาไม่ร้องหมอลำเพราะความที่เขาเสียงสูงกังวานลงเสียงตํ่าแนวหมอลำไม่ได้...จึงไม่อาจร้องหมอลำ...
.....เพลงเขาที่ผมชอบก็เพลง เสน่ห์สาวเวียงจันทร์...คักใจเจ้าแล้วบ่อ...โดยเฉพาะเพลงนี้ชอบร้องเสียดสีผู้สาวอกหักครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
          อีกท่านหนึ่งที่ชื่นชอบมากๆได้ดูหน้าเวทีแบบใกล้ชิดจนน้ำหมากกระเด็นใส่หน้าประมาณนั้น ในงานแหลมสงขลา (งานฤดูร้อนประจำปีนั่นเองประมาณ 7-15 วัน) คือ ศรคีรี ศรีประจวบ ออกมาครวญเพลงโปรด "บางช้าง" อย่างหวานหู พร้อมหางเครื่องสาวๆเป็นแบ็คกราวน์  พอร้องถึงท่อนแยกที่ว่า "บางช้าง..........พี่ยกให้นางน้องเป็นหนึ่ง"  ซึ่งเป็นจังหวะที่ต้องหยุดนิ่ง    มีเพียงเสียงแอ๊คคอเดี้ยนคลอไปเบาๆ...ทำให้หางเครื่องถือลูกแซ๊กต้องหยุดเต้นตามจังหวะ  แล้วพวกเธอก็หันมองหน้ากันออกอาการยิ้มเขินๆดูน่ารักดีจัง คือแบบบ้านๆน่ะครับ มาดในการร้องเพลงยืนแบบนิ่งๆใส่สูทชุดหล่อตามสไตล์ลูกทุ่งเดิมๆ
        หลังจากมาแสดงที่บ้านผมยุคนั้นได้ไม่ถึงเดือน  ท่านก็ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์เสียชีวิตไปอย่างน่าเสียดายที่สุด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version