สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

หนังไทยแท้ แต่โบราณ มาชมโปสเตอร์ปิดหนังไทยกันค่ะ

<< < (3/3)

ภิรมย์:
มีมาฝาก ๓ แผ่น ๓ เรื่องเก่านิดหนึ่งก่อน ๒๕๐๐ ครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
      ส่วนผมชอบหนังเรื่อง "สิงห์ล่าสิงห์" นำแสดงโดย มิตร ชัยบัญชา และ สมบัติ เมทะนี คู่กันน่าจะเป็นครั้งแรกครับ  ใบปิดหนังเรื่องนี้น่าสนใจมากครับในสมัยนั้น เพราะเป็นฉากการต่อสู้กันที่ดุเดือดมาก ใช้ชะแลงสู้กับอีเต้อ มันมาก  ผมกับพวกเพื่อนๆ มาต่อสู้เลียนแบบในหนังกันต่อ หลังจากหนังออกโรงไปแล้ว  โดยแบ่งข้างสู้กันระหว่างทีมมิตรกับทีมสมบัติ สนุกกันตามประสาเด็กคันทรี่บอยครับ

ลือ:
1.ผมก็เพิ่งดูในเว็บไทยฟิล์ม ไปเมื่อกี้เองครับ...
   ( http://www.thaifilm.com/forumDetail.asp?topicID=3831&page=4&keyword= )

ชอบโปสเตอร์นี้มาก.....ทั้งมิตร ทั้งสมบัติ โชว์แอ๊คชั่นสุดๆ มีเสื้อขาดวิ่น ห้อยรุ่งริ่งด้วย

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)

2.ตอนเด็ก จะเอาโปสเตอร์แบบนี้ ที่เขาแจกขนาดใบเล็กๆ ทาแป้งเปียก ...
      ติดบนกระดาษแข็ง  รอจนแห้ง แล้วเอากรรไกรตัดตามภาพ
             เดินไปที่กองขยะแถวๆบ้าน หากระป๋องปลากระป๋อง(สมัยก่อนจะเป็นกระป๋องขนาดใหญ่ รูปทรงไข่)
  ตอกตาปู เจาะรูที่หัวกระป๋อง เอาเชือกผูกไว้ลาก ...
         ตัวกระป๋อง ก็เอาดินเปียกๆ มาใส่ให้พูน ตบๆให้เป็นหลังเต่า....เอารูปที่ตัดไว้ มาเสียบข้างๆ
      ทำเป็นรถโฆษณาหนังครับ....ลากไปลากมา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version