กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหัดฟังเพลงไทยเก่า  (อ่าน 4368 ครั้ง)

octopussy

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 4
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 4
อยากหัดฟังเพลงไทยเก่า
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 05:30:15 PM »
ผมเป็นคนชอบฟังเพลงสากลมากเลยอยากลองเปิดใจฟังเพลงไทยเก่าควรเริ่มฟังเพลงอะไร ของใครครับรูเล็ตออนไลน์

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
Re: อยากหัดฟังเพลงไทยเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 05:40:03 PM »
             คิดว่าน่าจะเป็นชาวต่างชาติ พิมพ์ภาษไทยได้เองหรือให้คนอื่นพิมพ์ให้ ถ้าแบบว่ายังไม่รู้จักเพลงไทยเก่าๆ ลองไปหาในยูทูปจะง่ายกว่า ลองฟังลูกทุ่งอย่าง ชาย เมืองสิงห์ สุรพล สมบัติเจริญ ทูล ทองใจ ปอง ปรีดา หรือจะลองลูกกรุงอย่าง สุเทพ วงศ์กำแหง ชรินทร์ นันทนาคร ธานินทร์ อินทรเทพ หรือไปทาง สุนทราภรณ์ มีให้ฟังมากมายครับ แล้วชอบทางไหนค่อยมาเน้นไปทางนั้น

สำหรับที่บ้านเพลงไทยเป็นที่เหมาะสำหรับคนที่เลือกทางแล้ว และเข้ามาเก็บเพลงไว้เปิดฟังเองครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22120
  • Thank You
  • -Given: 13547
  • -Receive: 22120
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 05:41:51 PM »
สำหรับที่บ้านเพลงไทย มีเพลงให้ฟังแต่ส่วนใหญ่จะแทรกจิงเกิ้ลไว้ครับ ลองตามไปที่นี่ครับ มีให้ฟังอยู่จำนวนหนึ่ง

http://banplengthai.net/b/index.php/board,16.0.html

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

นักเพลงคนจน

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 616
  • Thank You
  • -Given: 846
  • -Receive: 616
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 09:28:13 PM »
เหมือนอยากฟังเพลงสากล ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน
ผมเองก็เคยจะฟังเพลงสากล ลองฟังเพลงคันทรี่ ได้สักสองสามเพลง
หลังจากนั้นก็ไม่ได้ฟังอีก
ยากอยู่นะ เวลานะเริ่ม
ผมแนะนำ เพลงสุรพล นะ ฟังง่ายดี