กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ความเคลื่อนไหว "เพชรพระอุมา" ของท่านมุ้ย  (อ่าน 4468 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่

คลิกที่รูป

ขอบคุณ blog คันนี้สีเขียว จากมติชนสุดสัปดาห์

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: ความเคลื่อนไหว "เพชรพระอุมา" ของท่านมุ้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:30:11 AM »
1.เอ...ข้อมูลนี้ น่าจะปี 2007 หรือ 2550...เกือบ 6 ปีแล้วซีครับ
     (เดาจากวันที่ของการคอมเม้นท์ให้ความเห็นกันครับ....
               ... ตอนนั้น ดี๋ ดอกมะดัน ก็ยังมีชีวิตอยู่)
2. อย่างไรก็ดี ถ้าจะสร้างใหม่จริง....
     ขอ  ป๋อ-ณัฐวุฒิ เป็น รพินทร์
           แอฟ -ทักษอร เป็น มรว.หญิง ดาริน วราฤทธิ์
           กอล์ฟ-อัครา เป็น แงซาย
           ฉัตรชัย เป็นพี่ชายนางเอก มรว.เชษฐา วราฤทธิ์
           ก้อง สหรัฐ เป็น มรว.อนุชา /หรือจะเป็น ไชยยันต์ ก็ได้ครับ.....

(ตอน รพินทร์ ไพรวัลย์ สร้างเอง...มันเป็นละครมากไป หนังสะอาดๆ ไม่สมจริง
                สุทิศา นางเอก ไม่ยอมมอมแมม ยังแต่งสวยกลางป่าตลอดเรื่องครับ)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: ความเคลื่อนไหว "เพชรพระอุมา" ของท่านมุ้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:01:38 AM »
เจ้ามุ้ย..จะเอาหนังมาปู้ยี่ปู้ยำอีกแย้วเหรอ

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:13:50 AM »
   ใช่ ครับคุณลือข้อมูลเก่าไป ผมเองเห็นคุณดี๋ ยังแปลกใจเลย
แต่ดูโดยรวม ดาราท่านอื่นๆ ยังอยู่ยังใช้ได้เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่
สนใจของคนที่ติดตามข่าว และก็บรรดาแฟนคลับเพชรพระอุมา
ทั้งหลาย
   ส่วนจะสร้างออกมาแล้วดีหรือไม่ดี จะโดนปู้ โดนยี่โดนยำแค่
ไหนก็ต้องคอยดูกัน
   แต่ผมเห็นใจท่านมุ้ยนะครับ พอทราบข่าวว่าท่านจะเอาเพชร
พระอุมามาทำเป็นภาพยนตร์     บรรดาแฟนคลับทั้งหลายก็ให้
ความสนใจอย่างมาก อีกทั้งความคาดหวังก็สูงตามไปด้วย  นับ
ตั้งแต่การหานักแสดงที่จะมารับบทตัวละคร   คนก็เริ่มคาดหวัง
กันแล้ว คนนั้นเหมาะคนนี้ไม่เหมาะ
   ผมว่าท่านคงกดดันพอสมควร   แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้
ท่านด้วยคนครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:49:49 PM »
     หนังมหากาพย์ยาวๆแบบนี้สร้างให้ดีเท่าอ่านนิยายยากครับ โดยเฉพาะวงการภาพยนต์เมืองไทยหาคนเขียนบทภาพยนต์ที่เจ๋งจริงๆน้อยครับ ถ้าเปรียบเทียบหนังฝรั่งฮอลลีวูดบทเขาจะดีขั้นรับรางวัลออสการ์เลย หนังเลยออกมาดีสมเหตุสมผล เช่น บัญญัติสิบประการ เบนเฮอร์ คลีโอพลัตรา หรือแม้แต่ เดอะก๊อดฟาเธอร์ ภาค 1-3 และ ไททานิค เป็นต้น เสียดาย เชิด ทรงศรี ตายเร็วไปนิดหนึ่ง ผมว่าคนนี้มือถึงระดับหนังไทยโกอินเตอร์นะครับ
    ส่วนท่านมุ้ยเด่นเรื่องเทคนิคการถ่ายทำระดับฮอลลีวูดเลยนะครับ แต่บทหนังผมว่ายังอ่อนไปนิด ไม่ผ่านในทัศนะผมนะ เฉพาะผลงานหนังสมเด็จพระนเรศวรทั้ง 3 ภาค ที่ผ่านมานะครับ ขาดความต่อเนื่องที่สมเหตุสมผลในเนื้อหา บางฉากก็ยืดเยื้อเกินความจำเป็น แต่ส่วนตัวผมชอบท่านนะที่ทุ่มเทงานสร้างได้ขนาดนั้นน่ะ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:02:48 AM »
1.เห็นด้วยครับ เรื่องเยิ่นเย้อ.....
   ที่จริงศึกษาจากหนังจีนกำลังภายในก็ได้ครับ...มุมกล้องในองศามองที่แปลกตา และการตัดต่อเรื่อง
           ...ฉึบฉับ ทันใจ และได้ใจความ...
     (มีหนังจีนกำลังภายในเรื่องนึง ที่สู้กันในป่าไผ่.... ท่านใดเจอ ช่วยวางลิ้งค์กันหน่อยนะครับ ผมชอบสุดๆ)
      ของไทย มักจะเสียดายฟิล์ม...ยกมาให้ดูหมดทุกชอร์ท เลยดูยืดยาดไป อย่างที่ว่ากันจริงๆ...

2.จินตนาการของคนอ่าน"เพชรพระอุมา" บรรเจิดไปไกลแสนไกล...ในความรู้สึกของแต่ละคน สุดหยั่งได้..
 ทางเดียวที่หนังจะเอาชนะใจคนดูให้มากที่สุด คือจินตนาการที่เหนือกว่า
         คือต้องแรง  มีทิศทางที่คนดูเดาแนวไม่ถูก... และสร้างออกมาให้ได้ตามนั้น..
                        ซึ่งยาก...
            อีกอย่าง หนังจะสร้างได้หวือหวายังไง ....คนดูก็จะแข่งเก่งกว่า อยู่ดีน่ะแหละ
  จะถล่มว่า ก็แค่ใช้โปรแกรมคอมน่ะ...
             (แหม..พูดยังกะว่า ทำเองเป็น หรือทำได้ง่ายๆ...นะคนดูนะ
      ส่วนผม ที่ก็ทำไม่เป็น เพราะไม่มีความรู้ ....ขอแค่ดูว่า ทำได้เนียนดีไหม ก็พอครับ)

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:25:52 PM »
     ด้วยความเคารพผู้สร้างหนังไทยทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะท่านมุ้ยซึ่งน่าจะอินเตอร์ที่สุดของวการหนังไทยเราในยุคนี้ ผมอยากจะสะท้อนจากมุมมองในฐานะคนดูธรรมดาๆคนหนึ่งที่อยากเห็นหนังไทยน่าสนใจมากกว่านี้  ปัจจุบันที่บอกว่าร้อยล้านอะไรแบบนี้ ผมเคยหลงคารมการโฆษณาพอเข้าไปดูในโรงแล้วนึกเสียดายตังค์กับเวลาที่เสียไป แถมปัจจุบันค่าดูในโรงตามห้างแพงเสียด้วยซิครับ
     หนังไทยยุคนี้เน้นดาราวัยรุ่นเป็นหลัก บทบาทการแสดงเป็นของแถม ดาราแดดเดียวก็เพียบ เป้าหมายการทำเงินเขาเล็งไปที่ผู้ชมระดับเด็กประถม-มัธยมปลายเท่านั้น เพราะมีโอกาสจ่ายเงินมากที่สุด ก็คงหนีไม่พ้นขอพ่อแม่เหมือนเดิม  ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยอยากเสี่ยงเข้าชมสักเท่าไร  เพราะโดนหลอกมาหลายทีแล้ว โดยเฉพาะผมเองดันชอบหนังแนวตลกเสียด้วย เคยเข้าไปดูหนังที่"ตลกดัง"เป็นผู้กำกับการแสดงได้เงินเป็นร้อยล้าน ผมอยากเอาผ้าขาวม้าผูกเอวตาย ทั้งเรื่องมีแต่คำพูดลามกจกเปรตุแบบไรัรสนิยม ไร้สาระสิ้นดี ด่าพ่อล่อแม่กันตลอด โดยผสมผสานแนวตลกคาเฟ่ที่รู้ๆกันอยู่เข้าไปตามถนัด
     ต้องกราบขออภัยสมาชิกทุกท่านที่เผลอมาอ่านบทความในใจของผมนะครับ จริงๆผมเป็นคนสบายๆไม่ซีเรียส แต่ไม่ค่อยชอบผู้สร้างหนังแนวธุรกิจหลอกคนดูง่ายๆแบบนี้ เพียงอาศัยแรงโฆษณาบ้าระห่ำเข้ามาช่วยหากิน จ้างรายการทีวีของตัวเองเอาดารามาออกโชว์สคลิปเด็กๆ
      ซึ่งสุดยอดของภาพยนต์มันต้องมีความเร้าใจ ต่อเนื่อง มีเหตุมีผลให้น่าติดตาม เทคนิคถ่ายทำดี ดาราสมบทบาท ไม่สุกเอาเผากินอย่างที่ว่ามา  สรุปคือหลอกคนดูให้เนียนกว่านี้ จนไม่รู้ตัวว่าถูกหลอก สามารถเล่าเรื่องด้วยภาพให้คนดูเข้าใจได้ง่ายๆ  ผมว่าแค่นี้ก็ไม่เสียดายตังค์แล้วครับ  อ้อ...แต่ที่ซาบซึ้งและฝังใจผมเป็นที่สุดต้อง หนังไทยยุค มิตร-เพชรา ถึงแม้จะโบราณเชยๆไปนิด แต่ก็จริงใจดีเทคโนโลยี่น้อย ใช้ความชำนาญล้วนๆครับ แถมได้ย้อนยุคตัวเองด้วย..."เพาะพี่มันแก่แล้วน้องเอ้ย"....อิอิอิ
     ปล.อ่านแล้วห้ามซีเรียสเด็ดขาดครับผม....5555