สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ยุคแรก

<< < (2/2)

น้องนางบ้านนา:
เรื่อง... ยาหม่องตราเสือ...ตะก่อนตอนเรียนหนังสือจีนเคยได้ยินเพื่อนนักเรียนจีนจากพม่าเอ่ยถึงเหมียนกัลล์...

...ผู้คิดค้นตำรายาหม่องกาเสือคือสองพี่น้องตระกูล-หู-...นาย-หูเหวินหู่-(Aw Boon Haw)..นาย-หูเหวินเป้า-Aw Boon Par...ทั้งสองเป็นลูกของนาย-หูเหวินชิน-(Aw C hu Kin)...หมอยามีแผ่นดินถิ่นเกิดจากหมู่บ้านจงชวนตำบลจินเฟิงเมืองหย่งติ้งมลฑลฝูเจี้ยน-จีนแดง...อพยพหนีภัยสงครามยาฝิ่นและกบฎ(คำนี้ไม่รู้สะกดถูกม่ะ)นักมวยลิ่วเหอถวน...มาเปิดร้านยาจีนชื่อ-หย่งอันถาง-(ภาษาแต้จิ๋วเรียก-ย่งอันตึ้ง-)ร้านดั่งกล่าวมาเปิดสาขาที่เมืองไทยปี1921...และปี1926เขาก็ย้ายโรงงานผลิตและร้านจากพม่าไปอยู่เมืองลอดช่อง..ตั้งแต่นั้นมายาหม่องกาเสือก็เป็นหนึ่งในโลโก้ที่มีชื่อของเมืองลอดช่อง....ปัจจุบันเป็นของบริษัทโฮ้วปา บราเธอร์สที่มีผู้ถือหุ้นใหญ่คือนาย-หวงจู่เย่าWee Cho Yawนักธุรกิจชื่อดังเจ้าของธนาคารโอเวอร์ซีแบ๊งค์..บริษัทไทเกอร์ เมติคอลล์ จำกัดในเครือไทเกอร์บาล์ม ลิมิเต็ดได้กลับเข้ามารับผิดชอบการผลิตและการตลาดผลิตภัณฑ์ตราเสือในภูมิภาคเอเชียอย่างเต็มที่ และ ตัวแทนจำหน่ายปัจจุบันเป็นกลุ่มดิสแฮล์มยักษ์ใหญ่ของวงการยา ...

.......คงจะได้ยินชื่อ...tigerbalmgardens...มาบ้าง....อันนั้นก็เป็นผู้คิดค้นตำรายาหม่องกาเสือเป็นผู้สร้างแรกๆมีสามที่(เขาทำมาให้คนทั่วไปเข้าไปเที่ยวใช้ฟรี).1.ที่ฮ่องกง..2.ที่เมืองลอดช่อง..3.ที่.ก.ท.ม.เขตปะทุมวัน.นี่แหละแต่ของฮ่องกงได้เปลี่ยนกลายสภาพมาเป็นชุมชนที่อยู่อาศัยแล้วเมื่อปี2000แต่ส่วนของตึกหลักยังอยู่ถูกรัฐบาลจีนจัดเป็นโบราณสถานชั่น1ของเขตปกครองพิเศษ...ส่วนที่เมืองลอดช่องยังอยู่...ของบ้านเราไม่รู่ยังอยู่ม่ะ...เพราะส่วนตัวไม่เคยเข้ากลางกรุงมา10กั่วปีแล้ว....

...เรื่องราวความเป็นมาของตระกูล-หู-และยาหม่องกาเสือ...มีมากมายครับ..หาอ่านได้ง่าย...ที่ผมเอามาเล่าก็จำบางส่วนได้จากสมัยเรียนหนังสือจีนเคยเถียงกับนักเรียนจีนชาวพม่า(ผมว่ายาหม่องกาเสือเป็นต้นตำหรับจากไทยแท้)...เรื่องไปถึงครูจีนประจำชั้นผลคือผมแพ้ครับ...ตำหรับยาหม่องกาเสือคิดค้นได้สำเร็จและผลิตครั้งแรกตอนอยู่ในพม่าครับ....เคยไปดูข้อมูลเวปจีนสิงค์โปร์-เวปจีนแดง-เวปจีนฮ่องกง-มีข้อมูลและหลักฐานที่ตรงกันหมดครับ

ชญาดา:
ได้อ่านข้อมูลของแ่ต่ละท่าน  รำลึกถึง เมื่อวันวาน ดีจังค่ะ บอกเล่าอย่างละเอียด  น่าติดตามค่ะ  หนังสมัยก่อน สร้างสีสรร ให้กับคนชมมาก ๆ เรียกได้ว่า ดูแล้ว ติดตามจนจบเรื่องกันเลยคะ  ขอบคุณที่ทุกท่านเข้ามาอ่านและเพิ่มเติมรายละเอียดมานะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version