สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ถ้ำ อาณาจักรมหัศจรรย์ใต้ภิภพ

<< < (2/2)

ลือ:
1.กินครับ....
     ผมเน้นปลาทูทอด....
2. แต่อย่างที่ผมเล่า...พวกเขาก็มีอาชีพที่เก๋...เกินกว่าที่เราคาดคิด
  พี่สาวลูกศิษย์ ขี่มอไซคล์กลับมาบ้าน....เป็นคนทำกับข้าวให้เรากินกัน
     อย่างพี่สาววัยรุ่นของลูกศิษย์ จริงๆแล้วทำงานเป็นเมดของโรงแรมใหญ่ หรู...ชนิด 4-5 ดาว(ผมไม่เอ่ยชื่อโรงแรม)
  เธอได้เห็นห้องพักหรู อาหารจัดโต๊ะสวยๆ ทุกวัน....ดีกว่าเราที่เห็นอย่างทั่วไปครับ
      แต่กลับมาบ้าน เธอก็ใช้ชีวิตอย่างเดิมๆ กับพ่อแม่...ในกระท่อมยกพื้นสูง มีหมู ที่ผูกล่ามไว้ใต้ถุน...มีครกตำหยวก

จึงบางที ถ้าเจอเด็กชาวไทยภูเขา เดินเตร็ดเตร่ ยิงนกยิงไม้แถวๆป่าข้างเส้นทางท่องเที่ยว
 นักท่องเที่ยวต่างถิ่นอย่าเพิ่งด่วนสรุป ว่าเ้ด็กเหล่านี้ แกคงไม่ประสีประสา รู้อะไร...
         เพราะดีไม่ดี...บางคนที่มอมแมม กลับไป แกนั่งเล่นคอมในบ้าน-(ที่ดูปลูกสร้างอย่างง่ายๆ) ....เคาะคีย์บอร์ดพลิ้วไป
       จากที่ได้ไปมาหลายๆที่  บ้านในป่า... มีอะไรที่แปลกในความรู้สึก แซมมาให้เ็ห็นเสมอๆครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
....ไม่เชื่อก็คอยดูวัดร่องขุ่นเชียงรายในอนาคตจิ...

1.ผมจะระวังเรื่องเดียวในถ้ำคือกลัวเจองูครับ เพราะบรรยากาศมืดๆแฉะๆด้วย  พอมาอ่านเรื่องผจญภัยครูลือก็เพลินไปอีกแบบ กลับจากดอยลงมา สงสัย"โมง"ซ้นนะผมว่า ขี่มอ'ไซค์เกือบ 80 กิโลบนทางวิบาก (หาดใหญ่-ปัตตานี)   
       ตอนอยู่เบตงปี 29-30 คนจีนในเขาแถว ต.อัยเยอร์เวง ให้เกียรติเรามากที่ไปช่วยงานเขาบางอย่าง และเพื่อเป็นการขอบคุณเขาช่วยกันไล่จับหมาดำที่เลี้ยงไว้  แล้วจับใส่กระสอบปุ๋ยโยนลงน้ำทั้งเป็นจนตาย (เขาบอกเพื่อให้มันคลายสิ่งสกปรกออกทางทวารทั้งห้าจะได้ไม่สาบ)  แล้วมาดำเนินกรรมวิธีตุ๋นยาจีน เสริฟเป็นถ้วยใบขนาดชามก๋วยเตี๋ยว เขาบอกเป็นอาหารระดับฮ่องเต้นะครับ  กลิ่นหอมน่ากินมากแต่ผมไม่ได้กินหรอกนะครับ  บอกเขาตรงๆว่าผมเคยไม่กินครับ ขอกินอย่างอื่นแทน พวกเขาแบ่งกินกันทั้งหมู่บ้านที่เป็นระดับวีไอพีน่ะครับ  ถือเป็นเรื่องปกติของคนจีนเขาครับ
   2.สำหรับ"วัดร่องขุ่น"ซึ่งเป็นวัดที่โชว์ศิลปะประจำตัวของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ผมก็เคยไปสองสามครั้งครับ ถูกเขาพาไปดูกับเขาวานให้พาไปดู แต่ความรู้สึกส่วนตัวผมมันแปลกๆชอบกลครับ เข้าไม่ถึงจิตวิญญานงานศิลป์ของอาจารย์สักเท่าไร  มองดูคล้ายๆเอาภาพวาดของแก มาแสดงเป็นงานปั้นอีกทีหนึ่ง โดยใช้วัตถุดิบคือวัดร่องขุ่นโบราณเป็นที่แสดงงานศิลป์ของอาจารย์

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version