สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

นีกะห์..การแต่งงานแบบอิสลาม

<< < (2/2)

ลมโชย:
ตรีมอกาเซะ สำหรับบทความดีๆ แต่ผมขอเล่าสมัยนี้หน่อย 555 คนเราสมัยนี้สังคมของคนนับถือ ศาสนาอิสลาม มันเปลี่ยนแปลงไปมาก ต่างจากที่เคยผ่านมาตั้งแต่ก่อน เพราะคนเราสมัยนี้จะนิกะห์ (แต่งงาน) กันสักทีศาสนาสอนให้มีความเงียบง่ายไม่มีพิธีอะไรมากมาย แต่สมัยนี้ชอบทำให้ยุ่งยากเพราะด้วยความเห็นแก่เงินของคน จะกำหนดค่า มะฮัร จนสูงเกินฝ่ายเจ้าบ่าวรับไว้ แต่ศาสนาสอนมาในคัมภีร์อัลกุรอาน เรียกตามความพอใจพอประมาณและไม่ให้มากเกินจนทำให้เดือดร้อนฝ่ายเจ้าบ่าว แต่ปัจจุบันนี้ เท่าที่ผมเห็นจะอยู่ราวๆ 2 แสนขึ้น มันก็มากเกินนะสำหรับในมุมมองผม ใช่ว่าผู้หญิงไม่มีค่า แต่ศาสนาสอนมาให้เรามี ซุนนะห์และความยำเกรงต่ออัลลอฮฺ เรียกขนาดนั้นและจัดงานใหญ่โตซุนนะห์หายไปในพริบตา555 เพราะผู้หญิงของศาสนาอิสลามเปรียบเสมือนดอกไม้ของศาสนา ไม่ใช่สินค้าที่ถูกเร่ขายในราคาสูง บางคนพ่อแม่ฝ่าเจ้าสาวเข้าไม่ยึดติดเรื่องเงินก็ดีไป บางคนเรียกสูงเกินจะรับไหวมันเลยเกิดการ ซินา ขึ้นในปัจจุบันตอนนี้คนรักกันมักทำสิ่งที่ ซินา มากกว่าสิ่งที่ ฮาลาล ในสังคมปัจจุบัน เกิดขึ้นจากความเห็นแก่เงินมากมาย ไปกดดันเด็กจะแต่งงานกลับต้องทำให้สิ่ง ซินา มากยิ่งขึ้นเพราะเกิดความ พากันหนี ไปนิกะห์กันเองที่มัสยิด 55555 

หนึ่งใจ สองรัก:
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ทำให้ได้รู้อีกหนึ่งอย่างของศาสนาที่แตกต่างแต่ไม่แตกแยก  ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version