สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ขออวดหนังสือการ์ตูนที่ได้เจออีกครั้ง ตอนสูงวัยครับ

(1/3) > >>

ลือ:
                                สวัสดี ที่เราได้เจอกันอีกครั้ง "ขุนขวานทมิฬ"

1.    ในวัยเด็ก ผมเคยเล่าเสมอ เรื่องเจียมตัวกับฐานะของทางบ้าน...ที่มีให้กินจนอิ่มแ่น่นอน ทุกมื้อ
  แต่เรื่องที่จะเอาเงินไปซื้อของจรรโลงใจที่ชื่นชอบ อย่างหนังสือการ์ตูน
                เช่น เรื่อง โกมินทร์กุมาร (โดย ทวี วิษณุกร)...
      ปี่วิเศษ(โดย สมัคร)....อัศวินสายฟ้า/ เจ้าชายลิ้นดำ และ ขุนขวานทมิฬ (โดย พ. บางพลี)
       มันไร้โอกาส...ซึ่งผมเอง ก็ทำไม่ลง
              ละอายใจ และเกรงใจต่อเงินที่พ่อและแม่หามาได้อย่างลำบากนั้นจริงๆ

2. ถ้าอยากอ่านมาก ก็ต้องไปขลุกอยู่ที่บ้านน้าจ่าวิจิตร...
         ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจอารี ....เป็นน้าเพื่อนบ้านที่แสนใจดี ต่อพวกเราเด็กๆ ทุกคนเลยครับ....
   เพราะนอกจากจะอนุญาตให้เล่นฉีโพ-ซ่อนหา ณ รอบๆ บริเวณบ้าน และโรงจอดรถกุดัง-รถบรรทุก ของท่านแล้ว
         ท่านยังอนุญาต ให้พวกเรานั่ง นอนเกะกะ อ่านหนังสือการ์ตูนกองใหญ่ในลังไม้ในบ้านของท่าน ได้ตามสบาย...
            ..... ช่วงชีวิตของผมในวัยเด็ก .....บ้านของน้าจ่าวิจิตร จะอยู่ในความทรงจำเสมอครับ

3. ในบรรดาการ์ตูนที่เล่ามา ผมประทับใจเรื่อง"ขุนขวานทมิฬ"ที่วาดโดย พ. บางพลี มากที่สุดครับ....
             อ่านแล้ว อ่านอีก ....อ่านอีกที ก็ยังมาอ่านอีกแล้ว.... เป็นอย่างนั้น

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

จนวัยขึ้น ม.ศ.2....ตัวเราโตขึ้น ไม่กล้าที่จะไปขลุกรบกวนบ้านคนอื่นอย่างเก่า...
       หนังสือการ์ตูนเหล่านั้น จึงห่างเหินกันไปเลย....เหมือนลืมไป ช่วงระยะนานทีเดียว

4. ปี 2537 ย้ายจากกรุงเทพฯ มาสอนเชียงใหม่...
         ในบรรดาข้าวของ ที่ขนย้ายมากับรถ 6 ล้อรับจ้าง(ในราคา 6 พันบาท)
   มีลูกหมาดัชชุนด์สีน้ำตาลไหม้-(สีคอปเปอร์-สีทองแดง)เพิ่งซื้อจากจตุจักร 1 ตัว
           นอนในกาละมังบนตักผม ที่นั่งข้างคนขับ
    ... และในลังหนังสือหลังรถ มีหนังสือการ์ตูนต้นฉบับเรื่อง "โกมินทร์กุมาร"โดย ทวี วิษณุกร ซืี้อจากจตุจักร
             ก็เกือบครบชุดจบ....

5. ปี 2540...ลูกชายเพื่อนครู (เรียน รร.ปริ๊นส์ รอแยล -ชอบวาดการ์ตูนญี่ปุ่นมาก)...มาเล่า
     และถามผม
    "การ์ตูนเรื่อง"ขุนขวานทมิฬ" ที่ลุงเคยเล่าผม...
               ผมเห็นเขานำมาพิมพ์รวมเล่ม ขายใหม่ครับ ....
          ที่ร้านขายหนังสือตรงข้าม รร.ยุพราช .....ลุงจะฝากผมซื้อให้ไหม?"
             ทั้งที่ไม่แน่ใจ ว่าจะคือการ์ตูนรุ่นเก๋า ที่อยากได้มากๆ 
      แต่ผมก็ฝากตังค์แกไป....
          ได้หนังสือมา 2 เล่มจบ   หน้าปกเขาวาดใหม่ เอาใจลูกค้ายุคหลังๆ
               แต่ข้างใน..... เป็นของแท้-ของจริง...ผมดีใจเหมือนได้แก้วครับ
                 คงอารมณ์เดียว กับที่เพื่อนสมาชิกบางท่าน ได้พบเพลงที่อยากได้มากๆ
         ในลักษณะแผ่นเสียง สภาพสวยกริบ.......ประมาณนั้น ละครับ
                       ขออวดหน่อยนะครับ...........

ท่านอื่นล่ะครับ   มีเจอการ์ตูนในฝันอย่างจัง แบบผมไหม...มาเล่าแชร์กันซีครับ

จรีพร:

หนังสือการ์ตูนที่อ่านตอนเด็ก ๆ ก็มี เบบี้ หนูจ๋า และตุ๊กตา พออ่านจบแล้วก็ไม่ค่อยได้สนใจ คนอื่นก็เอาไปอ่านต่อ พี่น้องเยอะค่ะ 8 คน กว่าจะอ่านครบคนหนังสือก็เยินหมดแล้ว ก็ไม่ค่อยได้เก็บค่ะ

จนกระทั่งหนังสือพิมพ์เดอะเนชั่น ได้ลิขสิทธิ์พิมพ์หนังสือการ์ตูนWalt Disney และมาหาสมาชิก สมัยนั้นทำงานแล้ว ก็สมัครเป็นสมาชิกตั้งแต่เล่มแรก ก็เป็นสมาชิกอยู่นาน หนังสือเต็มบ้าน เก็บไว้จนมาถึงลูกชายก็ได้อ่าน

ตัวอย่างหนังสือ หน้าตาแบบนี้ค่ะ

แต่ปัจจุบันก็ไม่ได้เก็บไว้ ตอนย้ายบ้าน ก็เอาไปให้ห้องสมุดโรงเรียนลูกค่ะ

หนังสือการ์ตูนที่คุณลือ กล่าวถึงพรไม่รู้จัก และก็ไม่เคยอ่านค่ะ จริง ๆ แล้วชอบดูหนังการ์ตูนมากกว่าค่ะ

:35 :35 :35

ลุงชัยนรา:
....อดีตคือความทรงจำ...ที่ ส.ว. เกือบทุกท่านไขว่คว้า...การ์ตูนทุกเรื่องที่ท่านเอ่ยถึง มานี่ผมอ่านมาแล้วทุกเรื่อง แต่ไม่เคยมีในครอบครอง เพราะไปอาศัยอ่านของเพื่อนๆลูกคนมีกะตังค์ ซื้อมาอ่านแล้ว ทิ้ง เราก็จะขอมาอ่าน..หนังสือ ที่มีปัญญา(เงิน) หาซื้อมาอ่านเอง ก็มี เพชรพระอุมา ร้อยป่า ฉบับพ็อคเก็ตบุ๊ค ยังเก็บไว้จนทุกวันนี้ แต่มีไม่ครบแล้ว เพราะสัตว์โบราณล้านปี(ปลวก) ทำลายไปมาก รวมทั้งปกแผ่นเสียงด้วย เมื่อก่อนจะเฮิร์ทมาก แต่ปัจจุบันทำใจได้แล้ว เพราะถือว่า ทุกสิ่ง มีเกิดเป็นเบื้องต้น เปลี่ยนแปลงในท่ามกลาง และดับสลายในที่สุด.......

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
    ทำให้นึกถึงความหลัง ชอบลายเส้นการ์ตูนในเรื่องมากๆ อ่านจบก็มาโชว์ฝีมือวาดการ์ตูนแข่งกันแต่งเป็นเรื่องใหม่ หนังสือที่ชอบและประทับใจแต่ไม่ใช่การ์ตูนคือชุด "บ้านเล็กในป่าใหญ่" ครับ ชอบเข้าไปนั่งอ่านในห้องสมุดโรงเรียนตอนอยู่ ป.5 ครับ

ชญาดา:

ขยายรูปใหญ่ขึ้น จะได้ชัดเจน จ้า  ไม่เคยอ่านนะคะการ์ตูนเรื่องนี้ค่ะ พลาดไปได้อย่างไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version