สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ฟ้าสวย...ทะเลใส..ที่หลีเปะ

<< < (2/2)

ลุงชัยนรา:
....ขอเชิญทุกท่านรีบไปเที่ยวเสียนะครับ..ก่อนที่ธรรมชาติจะถูกละเลง ไปด้วยวัฒนธรรม..ต่างถิ่น ทำให้วิถีชีวิต ของชาวเลที่นี่จะถูกเคลือบไปด้วย..เงินตรา..ซึ่งผิดกับเมื่อก่อน เมื่อปี 2530 ผมเคยมาพักแรมและสำมะเลเทเมากับ กับ ชุด สอ.รฝ. ของกองทัพเรือ อยู่ 3 - 4 วันทำให้ได้รู้จักกับ เพื่อนชาวเล ที่ยังใสซื่อ บริสุทธิ กลับไปครั้งนี้ ได้เจอเพื่อนเก่าชาวเล ซึ่งไม่ได้หาปลาเลี้ยงชีพอีกแล้ว แต่..ลูกหลานได้เปิดร้านมินิมาร์ท ต้อนรับนักท่องเที่ยว..การแต่งเนื้อแต่งตัวก็เปลี่ยนไป..
....แต่..สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมสลดใจคือ วิถีชีวิตเปลี่ยนไปไแต่ก็ไม่ว่าเพราะมันเป็นธรรมชาติ ....แต่การกระทำที่ไม่เห็นด้วยคือ เดี๋ยวนี้ ไม่ว่าสาวแก่ แม่หม้าย แม่บ้าน ว่างเมื่อไหร่เห็นตั้งวงนับญาติ(เล่นไพ่)กันทุกเมื่อเชื่อวัน...อดีตคือความสวยงาม..โลกเปลี่ยนไป..ทำให้ปัจจุบัน..สับสน..อนาคตก็ย่อมลางเลือน ครับ ท่านเผ่าพงษ์(ขอโทษ ครับ แก้ไขแล้วครับ)

ลือ:
1." อดีตคือความสวยงาม..โลกเปลี่ยนไป..ทำให้ปัจจุบัน..สับสน..อนาคตก็ย่อมลางเลือน ครับ ท่านเผ่าพันธ์ "

ตกลง เผ่าไรกันแน่ครับเนี่ย.....555

2. ยังงี้ทุกที่ครับ... พอเงินหาง่าย
           เล่นพ้าย(ภาษาเหนือ ออกเสียง ไพ่ ว่า พ้าย)ดีกว่า...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
"....แต่..สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมสลดใจคือ วิถีชีวิตเปลี่ยนไปไแต่ก็ไม่ว่าเพราะมันเป็นธรรมชาติ ....แต่การกระทำที่ไม่เห็นด้วยคือ เดี๋ยวนี้ ไม่ว่าสาวแก่ แม่หม้าย แม่บ้าน ว่างเมื่อไหร่เห็นตั้งวงนับญาติ(เล่นไพ่)กันทุกเมื่อเชื่อวัน...อดีตคือความสวยงาม..โลกเปลี่ยนไป..ทำให้ปัจจุบัน..สับสน..อนาคตก็ย่อมลางเลือน ครับ ท่านเผ่าพันธ์"

จริงๆผมว่าจะเล่าแบบนี้เหมือนกันที่ผมไปเจอตั้งวงกันใต้ถุนบ้านน่ะ,เกรงใจ  "ความเห็นไม่ตรงกัน การพนันย่อมเกิดขึ้น"  "ได้ เสียกินกัน ความสัมพันธ์คงเดิมครับ" นี่แหละความเปลี่ยนแปลง
      ผมขอเป็น เผ่าพงษ์ เหมือนเดิมครับลุง ใช้มานานแล้ว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version