สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ปูมะพร้าว ปูยักษ์ของสยามประเทศ

<< < (2/2)

ชญาดา:
ถูกต้องแล้วจ้า.............มนุษย์น่ากลัวที่สุด :09

ภิรมย์:
ไปหารูป ปูคิงอลาสก้า กับ ปูแทสมาเนีย มาฝาก
เทียบกับ ปูมะพร้าว ของเราเล็กกว่า แต่สวยกว่ามาก

คิงอลาสก้าดูแล้วไม่เท่าไหร่
แต่ไอ้ แทสมาเนีย นี่หนีบคอขาดได้เลย
ต้มตัวหนึ่ง กินทั้งหมู่บ้าน แต่จะเอาหม้ออะไรมาใส่ล่ะเนี่ย

ลือ:
ขอบคุณมากครับ...สนุกมากอีกเรื่อง
   เรื่องชอบกินปูของผม มีอยู่ว่า

1.ยำปูดองในตรอกสำเพ็ง พาหุรัด(ที่มีคนเดินซื้อของ เบียดเสียดกันเยอะๆ )ตรงกลางซอยจะมีเขาตั้งรถเข็นขาย
     อร่อยมากครับ... สมัยนั้น ถุงละ 30 บาท มีตัวปูนาดองตัวใหญ่ 1ตัว...
  เขาจะเคี่ยวตัวน้ำยำมาสำเร็จเลยครับ  โรยมะม่วงซอย กุ้งแห้ง หอมแดงซอย พริกซอย
      แล้วราดน้ำยำ....อร่อยเด็ด รสชาติจะแซ่บ  เพราะจะหวานจัด เปรี้ยวจี๊ด เผ็ดๆ เค็มๆ
    แล้วยังจะหอมตุๆ (เหม็นๆหอมๆไงครับ)ของปูนาดองตัวใหญ่จัด ผสมอีก...
       ซื้อกลับมากินกับข้าวสวยร้อนๆ ที่แฟลตพักครู......อู๋ยส์...อร่อยสุดยอดครับ

2.ชอบข้าวผัดปูแกะครับ....ตรงแยกพิชัย ใกล้ๆตึก พงศ์วราภา( สนพ.นิตยสารหนุ่มสาว)
   เป็นร้านห้องแถวเล็กๆ..เรียกแก "เจ๊หน้างอ" ตามที่เห็น...
      แกผัดแห้งร่วน ข้าวเรียงเม็ด ....อร่อยมากๆครับ
    ทุกวันนี้ ยังยกให้แกเป็นมือวางอันดับหนึ่ง ประเภทข้าวผัดปูแกะ...ในใจผม อิ อิ

3. ปูดำผัดผงกะหรี่.....รสชาติปูดำมีเอกลักษณ์นะครับ อร่อยมาก

แต่ที่คุณภิรมย์เอามาให้ดู... ปูสวย จนไม่อยากกินครับ

โชค:
จริงเหมือนอย่างทีท่านภิรมย์ว่า จริงเหมือนอย่างที่ลุงชัยบอก .. มนุษย์เป็นสัตว์โลกที่น่ากลัวที่สุด ธรรมชาติที่อยู่คู่กับโลกมาตลอด ได้ล้มหายตายจากไปจนไม่มีไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังๆได้ดูได้ชม(ของจริง)ก็เพราะฝีมือมนุษย์นี่แหละ ... กำ ...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
ทั้งน่ารักและน่ากินพอๆกันครับแยกไม่ถูก  เพิ่งเคยเห็นรูปเหมือนกันปูมะพร้าว ถ้าโครงการอนุรักษ์นี้สำเร็จก็จะดีมากเลยครับ
    อ้อ..ฝากบอกลุงชัยว่ายังมีมนุษย์ที่น่ารัก และไม่น่ารังเกียจอยู่คนหนึ่งที่ปัตตานี...น่าคบไว้ดูเล่นสักคนนะครับ...อิอิอิ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version