สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ไพ่จีน

<< < (2/2)

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     คล้ายๆไพ่ตองนะครับ ส่วนไพ่นกกระจอกเป็นอีกแบบหนึ่งครับเป็นตัวๆแท่งสามเหลี่ยมวางในรางข้างหน้าคนเล่น จั่วกันคล้ายๆดัมมี่เหมือนกัน มีอักษรจีนบอกเป็นสัญญลักษณ์  เมื่อก่อนผมก็ชอบเล่นไพ่ดัมมี่ครับ แบบจดแต้มจะสนุกกว่าแบบคั่วโจ๊กกัน  แต่แบบโจ๊กจะได้เสียกันไวกว่า หมด(ตูด)ตัวกันเร็วดีกว่า ปัจจุบันใครมาชวนเล่นก็ไม่เอา ไม่คุ้มค่ายาแก้ปวดเอว  หนังจีนประเภทเจ้าพ่อบ่อนไพ่มักจะดวนกันด้วยไพ่นกกระจอกได้อย่างมันมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version