กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: บำรุงผมสวยด้วยธรรมชาติ  (อ่าน 3342 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
บำรุงผมสวยด้วยธรรมชาติ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 02:01:09 PM »
     เมืองเราเมืองร้อนทำอะไรก็เหงื่อออกง่าย มลพิษทางอากาศก็มาก
สิ่งเหล่านี้ ล้วนมีผลกระทบต่อสุขภาพของเส้นผมและหนังศรีษะของเรา
ทั้งสิ้น  ปัจจุบันผลิตภัณฑ์บำรุงผมมีมากมายสารพัดแบบ ทั้งที่ผสมสาร
เคมี  และที่ผสมสารสกัดจากธรรมชาติซึ่งตามเป็นจริงก็ยังมีสารเคมีเจือ
ปนอยู่เช่นกัน
     แต่ถ้าท่านต้องการแบบที่มาจากธรรมชาติแท้ๆ  ลองดูต่อไปนี้ เป็น
ภูมิปัญญาแบบไทยๆ วัตถุที่ใช้ก็หาได้ง่าย  ตามท้องตลาดทั่วไปวิธีใช้ก็
ง่ายมากไม่สลับซับซ้อนแต่อย่างไร

มะกรูด ..บำรุงหนังศรีษะและรากผม ทำให้เส้นผมหวีง่าย ไม่พันกัน
ดกดำเงางาม  ป้องกันรังแคอาการคันศรีษะ  น้ำมันบนผิวมะกรูดยังช่วย
ฆ่าเชื้อราบนหนังศรีษะได้อีกด้วย
        โดยนำผลมะกรูดมาเผาไฟ จากนั้นผ่าผลมะกรูดผสมกับน้ำอุ่นนำ
มาชโลมให้ทั่วศรีษะหลังการสระหรือหมักทิ้งไว้ ๓-๕ นาที

ขิง ...ช่วยทำความสะอาดและลบรอยแผลเป็นบนหนังศรีษะป้องกัน
ผมร่วง
        โดยนำเหง้าขิงมาฝานเป็นแว่นๆ ตำผสมกับน้ำเพียงเล็กน้อย จาก
นั้นคั้นเอาเฉพาะน้ำมาทาบนศรีษะหลังสระผม

กระเทียม ..ช่วยให้ผมดกดำเป็นเงางาม และหวีง่ายไม่พันกัน
        โดยนำกระเทียมมา ๗-๘ กลีบมาบด ผสมกับน้ำมันมะพร้าว  หรือ
น้ำมันมะกอก หรือน้ำมันพืชที่อุ่นร้อน  ปิดฝาทิ้งไว้ ๑-๒ วัน  เอาน้ำยาที่
ได้มานวดผมและหนังศรีษะให้ทั่ว  ใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำอุ่นมาโพกศรีษะทิ้ง
ไว้ ๑ ชั่วโมง แล้วสระผมด้วยแชมพูตามปกติ

ใบชะอม ...ช่วยฆ่าเชื้อราบนเส้นผมและหนังศรีษะ
        โดย ..ใช้ใบชะอมประมาณ ๑ กำมือ ต้มรวมกับน้ำ ๓ ถ้วยจนเดือด
กรองใช้แต่น้ำ นำผ้าขนหนุมาชุบใหัหมาดๆ นำมาคลุมศรีษะทิ้งไว้สักพัก
จากนั้นล้างออกตามปกติด้วยน้ำสะอาด

ผักบุ้ง ...ช่วยลดอาการผมร่วง บำรุงเส้นผมให้นุ่มสลวย
        ใช้ผักบุ้งสด ๑ กำมือ ตำผสมกัยน้ำ ๑ ถ้วย คั้นเฉพาะน้ำ มาชโลม
ให้ทั่วศรีษะหลังสระผม ทิ้งไว้สักครู่ แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด

ตะไคร้ ...ใช้ตะไคร้สด ๒-๓ ต้น  ตำผสมกับน้ำเพียงเล็กน้อย คั้นเอา
น้ำที่ได้มาสระ หรือชโลมผมหลังสระ
ทำเป็นประจำช่วยเคลือบบำรุงเส้น
ผม ป้องกันไม่ให้ผมแตกปลาย
     ใบบัวบก ..ช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของโลหิตบริเวณหนังศรีษะ บรร
เทาปัญหาผมหลุดร่วง
        ใช้น้ำคั้นจากใบบัวบก  ชโลมศรีษะให้ทั่วหลังสระผม ทิ้งไว้สักพัก
แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด

ส้มป่อย ...ช่วยทำความสะอาดเส้นผมและหนังศรีษะ   ผมดกดำเป็น
เงางามหวีง่ายไม่พันกัน ลดอาการคันศรีษะช่วยขจัดรังแคและรักษาชันตุ
ได้อีกด้วย
        ใช้ส้มป่อยแห้ง ๒-๓ ฝัก หั่นเป็นท่อนๆ แช่น้ำสะอาดไว้สักพักแล้ว
นำไปต้มจนเดือดเป็นฟอง พักไว้ให้เย็น นำมาสระผมแทนแชมพู

ว่านหางจรเข้ ..ช่วยให้ผมดกดำนุ่มสลวย ไม่ขาดหลุดร่วงเร็ว
        นำส่วนที่เป็นวุ้นมาคั้นผสมกับน้ำสะอาด ใช้นวดผมหลังสระ
     หอมหัวใหญ่ ..ช่วยป้องกัน และขจัดรังแคที่เกิดจากเชื้อราได้
        ใช้หอมหัวใหญ่ ๑-๒ หัว หั่นเป็นแว่นๆ ผสมกับน้ำเล็กน้อย คั้นเอา
น้ำที่ได้ผสมกับเกลือประมาณ ๑ ช้อนชา คนให้ละลายเข้ากันนำมาชโลม
ศรีษะให้ทั่ว ทิ้งไว้ ๑๐-๑๕ นาที แล้วล้างออก

นอกจากพืชผัก สมุนไพรแล้ว ผลไม้หลายอย่างก็ใช้ในการรักษา
ดูแลสุขภาพของเส้นผมและหนังศรีษะได้เช่นกัน ยกตัวอย่างสัก ๒ ชนิด
     กล้วยน้ำว้าสุก ..เหมาะสำหรับผู้ที่มีผมแห้งกรอบ จะกลับมานุ่มสลวย
เงางามได้
        บดกล้วยน้ำว้าสุก ๑-๒ ผลจนละเอียดผสมน้ำมันอัลมอนด์ มะกอก
หรือน้ำมันงาประมาณ ๑ ช้อนชา (เลือกใช้น้ำมันอย่างใดอย่างหนึ่ง)  คน
ให้เข้ากัน
        ทำความสะอาดเส้นผมด้วยน้ำอุ่นก่อน แล้วเช็ดผมพอหมาดๆ  นำ
ครีมกล้วยที่ได้มาพอกให้ทั่วเส้นผม  หมักทิ้งไว้ ๑๐-๑๕ นาที  แล้วล้าง
ออกด้วยน้ำสะอาด  ควรทำเป็นประจำสัปดาห์ละครั้ง

มะขาม ...สรรพคุณ ช่วยรักษารากผมให้แข็งแรง ไม่หลุดร่วงง่าย
        นำมะขามเปียกมาประมาณ ๑ ปั้น ผสมกับน้ำอุ่นครึ่งถ้วย  ขยำให้
เข้ากัน คั้นเอาแต่น้ำมานวดให้ทั่วศรีษะหลังสระผม ทิ้งไว้ ๑๕-๒๐ นาที
แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด

นอกจากนี้ เรายังสามารถใช้น้ำมันพืชอย่าง น้ำมันมะกอก น้ำมัน
มะพร้าว น้ำมันงา หรือน้ำมันถั่วเหลือง ในการบำรุงผมได้ด้วย
     --ใช้ทาหรือหมักผม จะช่วยปรับสภาพเส้นผมและหนังศรีษะที่แห้ง
ให้กลับมาดกดำเงางาม นุ่มสลวย
     --ใช้น้ำมันพืชอย่างใดอย่างหนึ่งประมาณ ๓ ช้อนชาผสมกับไข่แดง
๑-๒ ฟอง  คนให้เข้ากัน ชโลมบนศรีษะให้ทั่วทิ้งไว้ ๑๕ นาที  แล้วล้าง
ออกด้วยน้ำสะอาด  ..ช่วยให้ผมนุ่มสลวย ดกดำเป็นเงางาม
     --ใช้น้ำมันอย่างใดอย่างหนึ่งประมาณ ๑ ถ้วยไข่แดง ๑ ฟองกับน้ำ
มะนาว ๓ ช้อนโต๊ะ คนให้เข้ากัน ใช้นวดผมให้ทั่ว ทิ้งไว้สักครู่แล้วล้าง
ออกด้วยน้ำสะอาด  ..ช่วยขจัดรังแค บำรุงรากผมและหนังศรีษะ

ทั้งหมดเป็นวิธีง่ายๆ ที่เราสามารถทำใช้เองได้ ของที่ใช้ก็เป็นของ
ที่หาได้ตามท้องตลาดทั่วไป ทั้งยังเป็นวัตถุจากธรรมชาติล้วนๆ จึงมั่น
ใจได้ในความปลอดภัยจากสารเคมี ...

จาก วารสาร "ธนารักษ์" ของกรม ธนารักษ์
ฉบับที่ ๓  ปีที่ ๒๙ เดือน พ.ค.-มิ.ย. ๒๕๔๙

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: บำรุงผมสวยด้วยธรรมชาติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 12:45:02 AM »
ขอขอบคุณ คุณภิรมย์มากครับ ที่นำสาระความรู้ จาก พืช ผัก สมุนไพร ในครัวเรือนมาฝาก วันหลัง"หาเรื่อง" มาลงอีกนะครับ.จะคอย ๆ ๆ..อ่าน

โชค

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1000
  • Thank You
  • -Given: 1046
  • -Receive: 1000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 07:25:09 PM »
ครบวงจรสระผมเลย ลงทุนน้อย ประโยชน์มากมาย ที่สำคัญหนังหัวของเราไม่ต้องเป้นที่อยู่อาศัยของสารเคมี .. ขอบคุณครับ ...  :23

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 07:08:47 AM »
  จริงครับ ผมยังชอบเลย บางอย่างไม่เคยคิดด้วยซ้ำว่าจะใช้กับเส้นผมได้
มีประโยชน์ทั้งเส้นผม และหนังศรีษะ
  คนที่ผมน้อยก็ใช้ได้ครับ หนังศรีษะก็สำคัญเช่นกัน

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42