สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

การละเล่นของเด็กภาคใต้

<< < (3/5) > >>

ลุงชัยนรา:
เห็นผมก็จนกว่าเพื่อนไม่มีของเล่นอะไร..แต่ทำไมเท่าแต็ด...

สมภพ:
เคยมีเพื่อนผู้หญิงมาขอเล่นด้วยครับลุงชัย เห็นผมเล่นแล้วคงนึกสนุก
มันบอกว่าของมันไม่มี  :58 :58

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
สงสัยลุงชัยขี้เหนียวตอนนั้น เลยเล่นแต่ของเพื่อนลืมเล่นของเอง ขอแลถิไม่เชื่อ อิอิอิ

ลือ:
    1.สมัยนั้น ....
          ก่อนจะเริ่มเล่นเป่ากบ ก็ต้องขอเช็ก "แม่เกย"กันก่อนนะครับ
       เพราะถ้าแม่เกย(-หนังยางเส้นที่แต่ละคนใช้ลงสนาม ในการแข่งขัน)โด่ง..
     คือวางบนพื้นแล้ว ไม่ราบสนิทกับพื้น มีบางส่วนเผยอขึ้นเหนือพื้น....
          ถือว่าเอาเปรียบกัน เพราะมันออกจะง่าย ที่พอเป่าแล้ว จะขึ้นขี่ ประกบทับหนังยางของคู่ต่อสู้ทันที
       มีการคัดค้าน ขอให้เปลี่ยนเส้นหนังยางใหม่ เอาอันที่ไม่โด่งมาเล่นแทน....

2.  เล่นเป่ากบแพ้ทีไร...ผมรู้สึกใจหวิวๆ หายใจขัดๆ
               ...เข่าอ่อน ตอนหนังยางของตัวเองกำลังจะหมดแขน
             เสียดายหนังยางมากครับ เพราะเล่นให้จ่ายค่าแพ้ ทีละ 2-3 เส้น...
                 (ส่วนบ่อนเป่ากบ ที่กำหนด 5 เส้น.... ผมไม่สู้ครับ)

:09 :09 :09 :09 :09

ลุงชัยนรา:
...นี่ครับ..กลับมาแล้ว...เจ้าแห่งประสพกาณ์ มีเรื่องมาเล่าบ่อยๆ นะครู เอาเรื่องเก่้า สำนวนใหม่มาฝากกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version