กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: การละเล่นของเด็กภาคใต้  (อ่าน 9834 ครั้ง)

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
Re: การละเล่นของเด็กภาคใต้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 07:49:54 AM »
ดีใจที่ครูลือกลับมาสร้างชีวิตชีวาให้กับหลายๆ กระทู้ครับ ว่าแต่ครูเคยเล่นไอ้นั่นบ้างมั้ย  :85 :85

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:37:23 AM »
 :49 :49
         .........................

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:53:48 AM »
สงสัยว่าหลายคนคงจะงงกับคำว่าไอ้นั่น  :09 :09 อย่าคิดไปไกลครับ หนังสติ๊ก ไงครับ เด็กผู้ชายเกือบทุกคนเคยเล่นมาทั้งนั้นแหละ บางทีล่อเอามัวแม่มือระบมไปก็ยังมี   :49 :49

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:43:25 AM »
อ้าว...คุณภพ บอกช้าไป...
       นี่คิดไปแล้วครับ .....ไกลมากด้วย
             ถอยไงเนี่ยะ...
                        :39

พรหมนิมิต

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 07:17:42 PM »
เล่าประสบการกันอยู่ดีๆ พอลุงสมภพเข้ามา บ่อนแตกเลย ..
  พูดถึงการเล่นที่เรียกว่า หมากขุม  ..ทางบ้านผมเรียก หลุมเมือง ครับ ไม่ใช้หลุมแผ่นไม้ ดังในภาพ แต่ใช้ขุดหลุมกับพื้นดิน 2 แถว (2 ข้าง)แถวละ 6 หลุม ใช้ก้อนหินเล็กๆเท่าหัวแม่มือแทนเบี้ย โดยจะมีหลุมใหญ่เรียกว่าหัวกระโหลกอยู่ทางด้านซ้ายมือของผู้เล่น ใส่เบี้ย หลุมหัวกระโหลก 10 เม็ด หลุมต่อมาเรียกหลุมเล็ก ใส่หลุมละ 5 เม็ดใช้วิธีจับไม้สั้นไม้ยาวหาผู้เดินก่อน การเล่นผู้เล่นก่อนต้องลงทุน โดยควักเบี้ยในหลุมฝ่ายตน 1 หลุมแล้วหยอดไปทางหลุมหัวกระโหลก เมื่อหมดเบี้ยในมือตรงไหน ให้ควักเบี้ยในหลุมถัดไป(เบี้ยที่ลงทุนจะไปหมดในฝั่งตรงข้าม)หยอดไปเรื่อยเมื่อถึงหลุมริมที่ถัดไปจะมีหลุมว่าง เบี้ยหมดมือพอดี ก็กินเบี้ยที่หลุมริมอีกฝั่งนึง วิธีเล่นจะเหมาะเหม็งกับเบี้ยพอดี ต้องลงนั่งเล่นเอง จึงจะสนุก ผมอาจอธิบายไม่ครบถ้วน ท่านที่เคยเล่น จะทราบดี วิถีเด็กๆ ครับ..

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:09:18 PM »
   ปัตตานี เรียก หมากขุม ครับ...เป็นรางไม้ มีหลุมขุดกลมตามภาพ
       ที่คลาสสิก ก็ต้องใช้เมล็ดลูกหวาด ที่แข็งเป๊ก สีเทา....
   แต่ถ้าหายากเข้า ก็ใช้เมล็ดลูกยางพาราแห้ง เลือกที่เป็นชนิดลูกเล็กๆ เท่าปลายนิ้วก้อยผู้ใหญ่
           ซึ่งจะมีเฉพาะบางสวน...ไม่ใช่ทุกสวนครับ
      (ถ้าใช้ลูกยางพาราชนิดธรรมดา ที่มีขนาดโตเท่าปลายนิ้วโป้งผู้ใหญ่ เวลาจะกำ รวบขึ้นจากหลุมหรือขุมทีเดียว
  จะยากไป สำหรับอุ้งมือเด็ก)
               ต่อมา พัฒนาเป็นลูกแก้วครับ...ก็ใช้แบบอันเล็กๆอีก....
         ว่าถึงลูกแก้ว...ผมว่าลวดลาย และสีสันที่เขาทำไว้ในลูกแก้ว สวยมากๆเลยนะครับ...
                ผมชอบแบบที่เป็นเกลียวบิด..สีแปลกๆ

:61 :61 :61

สมภพ

• Thank You
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:11:39 PM »
อ้าว...คุณภพ บอกช้าไป...
       นี่คิดไปแล้วครับ .....ไกลมากด้วย
             ถอยไงเนี่ยะ...
                        :39

ไม่ต้องถอยแล้ว รุ่นนี้เดินหน้าเอางาทิ่มดิน  :58 :58