สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

การละเล่นของเด็กภาคใต้

<< < (4/5) > >>

สมภพ:
ดีใจที่ครูลือกลับมาสร้างชีวิตชีวาให้กับหลายๆ กระทู้ครับ ว่าแต่ครูเคยเล่นไอ้นั่นบ้างมั้ย  :85 :85

ลือ:
 :49 :49
         .........................

สมภพ:
สงสัยว่าหลายคนคงจะงงกับคำว่าไอ้นั่น  :09 :09 อย่าคิดไปไกลครับ หนังสติ๊ก ไงครับ เด็กผู้ชายเกือบทุกคนเคยเล่นมาทั้งนั้นแหละ บางทีล่อเอามัวแม่มือระบมไปก็ยังมี   :49 :49

ลือ:
อ้าว...คุณภพ บอกช้าไป...
       นี่คิดไปแล้วครับ .....ไกลมากด้วย
             ถอยไงเนี่ยะ...
                        :39

พรหมนิมิต:
เล่าประสบการกันอยู่ดีๆ พอลุงสมภพเข้ามา บ่อนแตกเลย ..
  พูดถึงการเล่นที่เรียกว่า หมากขุม  ..ทางบ้านผมเรียก หลุมเมือง ครับ ไม่ใช้หลุมแผ่นไม้ ดังในภาพ แต่ใช้ขุดหลุมกับพื้นดิน 2 แถว (2 ข้าง)แถวละ 6 หลุม ใช้ก้อนหินเล็กๆเท่าหัวแม่มือแทนเบี้ย โดยจะมีหลุมใหญ่เรียกว่าหัวกระโหลกอยู่ทางด้านซ้ายมือของผู้เล่น ใส่เบี้ย หลุมหัวกระโหลก 10 เม็ด หลุมต่อมาเรียกหลุมเล็ก ใส่หลุมละ 5 เม็ดใช้วิธีจับไม้สั้นไม้ยาวหาผู้เดินก่อน การเล่นผู้เล่นก่อนต้องลงทุน โดยควักเบี้ยในหลุมฝ่ายตน 1 หลุมแล้วหยอดไปทางหลุมหัวกระโหลก เมื่อหมดเบี้ยในมือตรงไหน ให้ควักเบี้ยในหลุมถัดไป(เบี้ยที่ลงทุนจะไปหมดในฝั่งตรงข้าม)หยอดไปเรื่อยเมื่อถึงหลุมริมที่ถัดไปจะมีหลุมว่าง เบี้ยหมดมือพอดี ก็กินเบี้ยที่หลุมริมอีกฝั่งนึง วิธีเล่นจะเหมาะเหม็งกับเบี้ยพอดี ต้องลงนั่งเล่นเอง จึงจะสนุก ผมอาจอธิบายไม่ครบถ้วน ท่านที่เคยเล่น จะทราบดี วิถีเด็กๆ ครับ..

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version