สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

การละเล่นของเด็กภาคใต้

<< < (5/5)

ลือ:
   ปัตตานี เรียก หมากขุม ครับ...เป็นรางไม้ มีหลุมขุดกลมตามภาพ
       ที่คลาสสิก ก็ต้องใช้เมล็ดลูกหวาด ที่แข็งเป๊ก สีเทา....
   แต่ถ้าหายากเข้า ก็ใช้เมล็ดลูกยางพาราแห้ง เลือกที่เป็นชนิดลูกเล็กๆ เท่าปลายนิ้วก้อยผู้ใหญ่
           ซึ่งจะมีเฉพาะบางสวน...ไม่ใช่ทุกสวนครับ
      (ถ้าใช้ลูกยางพาราชนิดธรรมดา ที่มีขนาดโตเท่าปลายนิ้วโป้งผู้ใหญ่ เวลาจะกำ รวบขึ้นจากหลุมหรือขุมทีเดียว
  จะยากไป สำหรับอุ้งมือเด็ก)
               ต่อมา พัฒนาเป็นลูกแก้วครับ...ก็ใช้แบบอันเล็กๆอีก....
         ว่าถึงลูกแก้ว...ผมว่าลวดลาย และสีสันที่เขาทำไว้ในลูกแก้ว สวยมากๆเลยนะครับ...
                ผมชอบแบบที่เป็นเกลียวบิด..สีแปลกๆ

:61 :61 :61

สมภพ:

--- อ้างจาก: ลือ ที่ มิถุนายน 27, 2013, 10:43:25 AM ---อ้าว...คุณภพ บอกช้าไป...
       นี่คิดไปแล้วครับ .....ไกลมากด้วย
             ถอยไงเนี่ยะ...
                        :39

--- End quote ---

ไม่ต้องถอยแล้ว รุ่นนี้เดินหน้าเอางาทิ่มดิน  :58 :58

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version