สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

การละเล่นของเด็กภาคใต้

<< < (2/5) > >>

อาคม ดอนเมือง:

ผมก็เคยเล่นแต่ เป่ากบ ส่วน หมากขุม ไม่เคยเล่นครับลุงชัยฯ ตอนเด็กๆ
ผมชอบ เล่นว่าว เล่นบักแต้ วิ่งขาโถกเถก ซ่อนแอบ  งูกินหาง ปากระป๋อง
ตี่จับ เล่นกินเมือง ขี่ม้าส่งเมือง กระต่ายขาเดียว และอื่นๆอีกเล็กน้อย เสียดาย
สมัยนี้ไม่ค่อยมีใครเค้าเล่นกัน เด็กๆก็เอาแต่เล่นเกมส่วนพวกผู้ใหญ่ก็เอาแต่แชท
และฟังเพลงเก่าๆจนไม่เป็นอันทำงานทำการกันละ อิ อิ อิ สนุกๆนะครับขอบคุณ
คุณลุงชัยฯมากๆเลย ที่นำเอาการละเล่นประจำถิ่นของปักษใต้บ้านเรามาเผยแพร่

:72

ผมนำภาพ วิ่งขาโถกเถก มาให้ดูเป็นตัวอย่าง อิ อิ อิ สว.ทั้งหลายห้ามป่ายปีนนะครับ ขอร้องๆๆ

นิธิกร สกลนคร:

--- อ้างจาก: ลุงชัยนรา ที่ มิถุนายน 13, 2013, 12:23:15 AM ---......ว่างๆ ขอเชิญคุณนิธิกร และเพื่อนๆ ร่วมบ้านเพลงไทยนำเรื่องราวแต่หนหลัง ในท้องถิ่นบ้านเมืองของท่านมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เพื่อเผยแพร่และแบ่งปันประสพการณ์ หวังว่า่คงไม่นานเกินรอนะครับ

--- End quote ---
ครับผมจะค่อยๆรำลึกความหลังเล่าสู่ฟังนะครับ

สมภพ:
ผมเกิดในครอบครัวเกษตรกรแถวภาคกลาง ฐานะยากจน พ่อแม่ไม่มีปัญญาซื้อของเล่นราคาแพงมาให้
วันๆ เล่นแต่ไอ้นั่นจนมือไม้ระบมไปหมด  :85 :85

ลุงชัยนรา:
5 5 5...ผมคนแก่... ความรู้น้อย ด้อย ปัญญาเป็นยิ่งนักยังสงสัยว่า"ไอ้นั่น" รูปร่างหน้าตา มันเป็นยังไง และเล่นกันยังไง ครับลุงภพ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
ผมเคยได้ยินเรื่องเล่ามาว่าคนจน"ไอ้นั่น"จะใหญ่กว่าคนรวยครับ เพราะตอนเด็กพ่อแม่ไม่มีเงินซื้อของเล่นให้ เลยต้องเล่นของตัวเองทุกวัน จนมันบวมโตแข็งแรงกว่าลูกคนรวยครับ สงสัยท่านสมภพน่าจะเคยจนมาก่อนแน่เลยครับ ต้องพิสูจน์ อิอิอิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version