สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ เหรียญที่สะสม ...

<< < (2/2)

ภิรมย์:
   พี่ลุงชัยพูดถูกใจครับ บางครั้งคุณค่าของมันไม่อาจวัดด้วยตัวเงิน
   หรือไม่ก็เก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกให้หลานก็ได้ครับ

thong thasae:
ผมก็เก็บเหรียญไว้หลายเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันมีค่ามากกว่าราคาหน้าเหรียญหรือเปล่า...ว่างๆ จะค้นมาให้ดู

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
ผมเคยมีธนบัตรสมัยญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกภาคใต้หลายราคาครับ ตอนนี้ไม่รู้เก็บที่ไหนยังหาไม่เจอ แม่ผมเคยขายของในตลาดนัดสมัยยังสาวๆเท่ากับอังสุมาลิน แกเล่าว่าใบพลูกำละ 20 บาท แต่จ่ายเป็นแบงค์ดอลลาร์ที่ญี่ปุ่นพิมพ์เอง (อย่างที่ผมเก็บนั่นแหละ) แม่เรารวยมากยุคนั้น เพราะญี่ปุ่นไม่ต่อรองราคาเลย ชู 2 นิ้ว มันนึกว่า 20 บาท (ผมว่าน่าจะ 2 สต.มากกว่า) แม่ผมเล่าให้ฟังขำๆหลายเรื่องครับ 555 เสร็จสาวไทย. สำหรับผมเองชอบสะสมเหรียญเหมือนกันแต่ไม่ใช่เงิน เป็นเหรีญเกจิอาจารย์ดังๆมากกว่า เพราะชอบและมีผลทางจิตใจของผมมากๆครับ แต่ไม่ได้เป็นแบบพุทธพานิชย์เหมือนคนอื่นๆเขาน่ะครับ

ชบาบาน:
ได้อ่านข้อเขียนท่าน เผ่าพงษ์ ปัตตานี เรื่องธนบัตรที่"เจ้ายี่ปุ่น" มันพิมพ์ใช้เองสมัยสงครามโลกครั้งที่2 กระผมเคย
ได้ยินคนเก่าคนแก่แถวๆบ้านเล่ากันว่าเงินชุดนั้นถ้าเป็นไปละร้อยบาทเขาเรียกกันว่า"เล้ง ท่าฉาง" คือการพิมพ์อาจจะพิมพ์
มาจากญี่ปุ่น แล้วรอนแรมเอามาใช้ในเมืองไทยผ่านทางรถไฟสายใต้  มาถูกขบวนการ"ไทยถีบ" ถีบลงจากตู้รถไฟแถว
สถานีท่าฉาง(อยู่ในจังหวัดสุราษฎร์ธานี)  ธนบัตรนี่ยังไม่สมบูรณ์ ยังไม่มีลายเซ็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง คณะไทยถีบจึงต้องปลอมลายเซ็นท่านรัฐมนตรี(ท่านชื่อ เล้ง ศรีสมวงค์)  จึงเป็นที่มาของคำว่า"ธนบัตรเล้งท่าฉาง" กระผมทราบเพียงเลาๆแค่นี้  ท่านใดรู้เรื่องนี้กรุณานำมาขยายสู่กันฟังต่อสักหน่อยเถิดขอรับ มันเป็นหน้าประวัติศาตร์ช่วงหนึ่งของประเทศไทย  แหม..! ขึ้นต้นด้วยเรื่องเหรียญกษาปณ์  มาเลยเถิดเป็นเรื่องธนบัตรไปซะนี่....... 

อธิปไตย:
สมัยก่อนผมเคยสะสมเหรียญสิบเหมือนกันครัับ แต่พอตังค์รายเดือนหมด ก็อดใจไม่ได้ที่จะต้องยืมของสะสมมาใช้ครับ  :49

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version