เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

น้องรอรังรัก นวลสวาท ชื่นชมบุญ ครับท่าน

(1/2) > >>

อาคม ดอนเมือง:
  เป็นเพลงไพเราะที่ร้องแก้กับเพลง รังรักในจินตนาการ ของ ทูล ทองใจ แต่
เนื่องจากการฟังเนื้อร้องท่อนแยกตอนที่ร้องว่า..ยามเย็นตะวันลับตา แสงจันทราสาด
ลำน้ำ ดังมีทองคำราดดาษสาคร..ที่ นวลสวาท ชื่นชมบุญ ร้องเอาไว้ฟังไม่ค่อยชัดเจน
ผมและเพื่อนๆอีกหลายๆคนต่างก็ได้ยินแตกต่างกันออกไป จนเมื่อคืนนี้ท่านกรุ ได้กรุณา
นำเพลง น้องรอรังรัก (จากแผ่นเสียง) ที่ขับร้องโดย สวลี ผกาพันธ์ มาเปิดให้สมาชิกได้
รับฟัง จึงได้ข้อยุติ (จากคุณชญาดา) ว่าเนื้อร้องช่วงนั้นคือ ดังมีทองคำราดดาษสาคร ผม
จึงนำเพลงนี้มาวางเพื่อเป็นการขอบคุณเพื่อนๆที่ร่วมด้วยช่วยกันเมื่อคืนนี้ทุกๆท่านเลยนะครับ

:72

น้องรอรังรัก - นวลสวาท ชื่นชมบุญ (เครดิต..คุณrung)

พรหมนิมิต:
   อยากได้เวอร์ชั่นของ สวลี ผกาพันธ์ ด้วยน่ะครับคุณอาคมฯครับ.

ชบาบาน:
นวลสวาท ชื่นชมบุญ คู่ชีวิตของครูทูล ทองใจ ร้องเพลงไว้ไม่มาก แต่ละเพลงเพราะๆทั้งนั้น เสียงใสแบบเด็กๆ
น่าฟังมาก กระผมเก็บไว้ 4-5 เพลง

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
อยากได้ไว้ฟังด้วยครับ เพิ่งรู้เหมือนกันว่าเป็นคู่ชีวิตครูทูล ทองใจ และเป็นที่น่าสังเกตครับว่าคู่ชีวิตของนักร้องชายส่วนใหญ่จะเป็นนักร้องหญิงในแวดวงเดียวกัน โดยเฉพาะลูกทุ่งสมัยก่อนครับ  ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

คนเมืองลพ:
น้องรอรังรัก เวอร์ชั่นของ สวลี ผกาพันธ์ ของผมมีครับคุณพรหมนิมิต ของ นวลสวาท ชื่นชมบุญ ก็มีครับ แต่ท่อน ดังมีทองคำราดดาษสาคร คำว่า ทอง ร้องไม่ชัด เช่นกันครับ ส่วน น้องรอรังรัก เวอร์ชั่นของ สวลี ผกาพันธ์  ผมมีเต็มอัลบั้มครับ ที่ร้องแก้ต่างกับ สุเทพ วงค์กำแหง ผมก็ไม่รู้ว่าจะส่งมอบให้ได้อย่างไรหรอกครับ ส่วนตัวผมจะเก็บเพลงทุกแนวครับ เช่น เพลงลูกใหม่-ลูกทุ่งเก่า เพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกกรุง เพลงสตริงใหม่ เพลงสตริงยุดกลาง-ยุดเก่า เพลงสากลใหม่-สากลเก่า เพลงบรรเลงดนตรีไทย ครับแต่ส่วนมากผมจะเก็บงานเพลงเป็น MP3 ครับ ปล.แต่เพลงมีไม่ครบทุกเพลงนะครับ :52 :90

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version