กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์ เหรียญที่สะสม ...  (อ่าน 4044 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
โชว์ เหรียญที่สะสม ...
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:55:04 AM »
แบบที่ ๑

เหรียญกษาปณ์เงิน ที่ระลึกกระทรวงการคลังครบ ๑๐๐ ปี
ราคาหน้าเหรียญ ๑๐๐ บาท ส่วนผสม เงิน ๙๐:ทองแดง ๑๐
จำนวนผลิต ๓๐๐๒๐ เหรียญ

ราคาในตลาดนักสะสมปัจจุบัน ๑๘๐๐ บาทขึ้น

แบบที่ ๒

เหรียญกษาปณ์ที่ระลึก "งานปีต้นไม้แห่งชาติ ประเทศไทย"
พ.ศ.๒๕๒๘-๒๕๓๑ : ราคาหน้าเหรียญ ๑๐ บาท
นิกเกิล ร้อยละ 100 : จำนวนการผลิต 100,000 เหรียญ

ราคาตอนนี้ "เหรียญละ ๑๐๐๐ บาท" ครับ

แบบที่ ๓

เหรียญที่ระลึก ๑๐๐ ปีโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า
ราคาหน้าเหรียญ ๑๐ บาท

ราคาปัจจุบันประมาณ ๑๕๐ บาทขึ้น

แบบที่ ๔

เหรียญที่ระลึก ร.๙ เหรียญแห่งศรัทธาเพื่อชีวิตและการแพทย์ไทย
เนื่องในวาระครบรอบ ๕๐ ปี แพทย์จุฬาฯ
เนื้อเงินขัดเงา ลำดับที่ ๓๘๙๖
ผลิตโดย โรงกษาปณ์ HUGUENIN สวิตเซอร์แลนด์
ราคาจอง ๑๕๐๐ บาท

ราคาปัจจุบัน ประมาณ ๒๕๐๐ บาท

คือไม่รู้จะโชว์อะไรครับ หนังสือการ์ตูนก็ไม่มี พระเครื่องเก่าๆก็ไม่มี
แผ่นเสียงก็ไม่มี เอาเหรียญนี่แหละดูแล้วก็สวยดีนะครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

อาคม ดอนเมือง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
Re: โชว์ เหรียญที่สะสม ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 12:18:39 PM »

แค่เอา เหรียญที่สะสม มาโชว์ก็โก้แล้วว่างๆคุณภิรมย์ ช่วยเอาแบงก์ 1000 เก่าๆ
 มาแจก เอ๊ย ! เอาธนบัตรรุ่นเก่าๆมาโชว์เพื่อนๆสว.ด้วยนะคร้าบ ขอบคุณครับท่าน

:72

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 12:45:33 PM »

ที่บ้านผมมี บ้าง อย่างละเหรียญ 2 เหรียญ จะขายอยู่พอดี สะสมไว้นานหนักบ้าน แต่ไม่รู้จะเอาไปขายที่ไหน
ฝากคุณภิรมย์ ช่วยหาตลาดให้หน่อย ดูว่าท่านเคยทำเรื่องนี้ ให้ค่าต่าง กี่ %  บอกมา ยินดีครับท่าน
เพราะเก็บไว้ ไม่ค่อยมีมูลค่าเพิ่มเท่าใด  สู้เอาเงินมาหมุนดีกว่า  ดูภาพก่อนไหมท่าน

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:03:48 PM »
   คุณพี่สมพรครับเหรียญ ๒ เหรียญมันจะหนักกระไรนักเชียว
เก็บไว้เถิดครับ จะขายเอาเงินมาหมุน ผมชักสงสัยเหรียญคุณ
สมพรคงไม่ธรรมดาแน่ ไม่งั้นคงขายเพื่อเอาเงินมาหมุนไม่ได้
หรอก ชักกลัวเหรียญคุณสมพรแล้วสิ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:06:05 PM »
มีเหรียญหนักบ้าน ดีกว่า มีเรื่องไร้สาระ หนักสมอง นะท่านสมพร เก็บไว้เถอะ ขายไป สักวันหนึ่ง ในอดีต(หากยังมีชีวิตอยู่) ท่านอาจจะโหยหาความทรงจำ..เหมือนเช่นพวกเรากำลังโหยหาอดีตกับบทเพลงเก่าๆ จากเทป แผ่นเสียงอยู่นี่ไง..."เงินเป็นสิ่งจำเป็นในการครองชีพ แต่เงินไม่สำคัญเสมอไปกับการเก็บความทรงจำ"

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:27:57 PM »
   พี่ลุงชัยพูดถูกใจครับ บางครั้งคุณค่าของมันไม่อาจวัดด้วยตัวเงิน
   หรือไม่ก็เก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกให้หลานก็ได้ครับ

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 05:42:00 PM »
ผมก็เก็บเหรียญไว้หลายเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันมีค่ามากกว่าราคาหน้าเหรียญหรือเปล่า...ว่างๆ จะค้นมาให้ดู

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:54:07 PM »
ผมเคยมีธนบัตรสมัยญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกภาคใต้หลายราคาครับ ตอนนี้ไม่รู้เก็บที่ไหนยังหาไม่เจอ แม่ผมเคยขายของในตลาดนัดสมัยยังสาวๆเท่ากับอังสุมาลิน แกเล่าว่าใบพลูกำละ 20 บาท แต่จ่ายเป็นแบงค์ดอลลาร์ที่ญี่ปุ่นพิมพ์เอง (อย่างที่ผมเก็บนั่นแหละ) แม่เรารวยมากยุคนั้น เพราะญี่ปุ่นไม่ต่อรองราคาเลย ชู 2 นิ้ว มันนึกว่า 20 บาท (ผมว่าน่าจะ 2 สต.มากกว่า) แม่ผมเล่าให้ฟังขำๆหลายเรื่องครับ 555 เสร็จสาวไทย. สำหรับผมเองชอบสะสมเหรียญเหมือนกันแต่ไม่ใช่เงิน เป็นเหรีญเกจิอาจารย์ดังๆมากกว่า เพราะชอบและมีผลทางจิตใจของผมมากๆครับ แต่ไม่ได้เป็นแบบพุทธพานิชย์เหมือนคนอื่นๆเขาน่ะครับ

ชบาบาน

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 382
  • Thank You
  • -Given: 412
  • -Receive: 382
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 03:57:21 PM »
ได้อ่านข้อเขียนท่าน เผ่าพงษ์ ปัตตานี เรื่องธนบัตรที่"เจ้ายี่ปุ่น" มันพิมพ์ใช้เองสมัยสงครามโลกครั้งที่2 กระผมเคย
ได้ยินคนเก่าคนแก่แถวๆบ้านเล่ากันว่าเงินชุดนั้นถ้าเป็นไปละร้อยบาทเขาเรียกกันว่า"เล้ง ท่าฉาง" คือการพิมพ์อาจจะพิมพ์
มาจากญี่ปุ่น แล้วรอนแรมเอามาใช้ในเมืองไทยผ่านทางรถไฟสายใต้  มาถูกขบวนการ"ไทยถีบ" ถีบลงจากตู้รถไฟแถว
สถานีท่าฉาง(อยู่ในจังหวัดสุราษฎร์ธานี)  ธนบัตรนี่ยังไม่สมบูรณ์ ยังไม่มีลายเซ็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง คณะไทยถีบจึงต้องปลอมลายเซ็นท่านรัฐมนตรี(ท่านชื่อ เล้ง ศรีสมวงค์)  จึงเป็นที่มาของคำว่า"ธนบัตรเล้งท่าฉาง" กระผมทราบเพียงเลาๆแค่นี้  ท่านใดรู้เรื่องนี้กรุณานำมาขยายสู่กันฟังต่อสักหน่อยเถิดขอรับ มันเป็นหน้าประวัติศาตร์ช่วงหนึ่งของประเทศไทย  แหม..! ขึ้นต้นด้วยเรื่องเหรียญกษาปณ์  มาเลยเถิดเป็นเรื่องธนบัตรไปซะนี่....... 

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1572
  • Thank You
  • -Given: 2222
  • -Receive: 1572
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:44:45 PM »
สมัยก่อนผมเคยสะสมเหรียญสิบเหมือนกันครัับ แต่พอตังค์รายเดือนหมด ก็อดใจไม่ได้ที่จะต้องยืมของสะสมมาใช้ครับ  :49