สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

นกในสวน ๒

<< < (2/3) > >>

อาคม ดอนเมือง:

อ่านเรื่องนกทั้งสามชนิดแแล้วทำให้ได้ความรู้เรื่องของนกขึ้นอีกเยอะเรย ยิ่งเรื่อง
 นกกางเขนบ้าน ที่ว่า นกทั้ง 2 เพศจะช่วยกันทำรัง แต่นกตัวเมียจะทำมากกว่า อ่านถึง
ตอนนี้ชวนให้คิดไปว่าชีวิตของนกบางทีก็คล้ายๆชีวิตของคนเราเหมือนกันนะครับลุงชัยฯ
ขอขอบคุณท่านด้วยเพลงเพราะๆเพลงนี้ละกัน คิดเสียว่าเป็นเพลงประกอบรายการนะครับ

:72

http://www.youtube.com/v/fwe5HhosTtE?

ขอบคุณคุณsiratuang จากยูทูปด้วยนะครับ

ลือ:
1.ชอบกระทู้มากครับ เพราะผมก็ชอบเลี้ยงสัตว์มาก่อน...

-ตอนเด็กๆที่บ้านเกิด นกที่ผมหาเจอเองในรังแถวป่าละเมาะ(ป่าทุ) มักเป็นนกปรอดสวน อย่างที่เรียกว่า นกกรงหน้าหมา ซึ่งเป็นนกพื้นบ้าน สีนวลๆ เรียบๆ ไม่สวยฉูดฉาด
    (พอมาอยู่เชียงใหม่ กลายเป็นว่า นกปรอดหัวโขน หรือนกกรงหัวจุก ซึ่งหายากที่ปัตตานี กลับมีเกลื่อน เต็มท้องที่ไปหมด ไปไหนก็เจอ...ร้องกรุ๊กกริ๊กๆ รอบบ้าน... ขนาดว่า แอบเข้ามาทำรังที่ต้นโมกในกระถาง ที่ผมใช้วางตกแต่งครัว...ออกไข่ ฟักเป็นตัว และบินจากไป เป็นสามสี่รุ่นแล้วครับ)
    -นกกางเขนบ้าน(Robin)... แถวบ้านเกิดผม จะไม่ค่อยมีให้เห็นครับ
     มีแต่นกอีแพรด หรือที่เรียกว่า นกบินหลาเชด ที่เยอะจัด... ร้อง แอดๆ-แอดๆ ...ขยับหางขึ้นลง แถวกองขี้หมู ข้างเล้าที่เขาเลี้ยงหมูแถวบ้านครับ
    -นกคุ่ม ...ผมฟังเพื่อนเล่า ว่าเขาดักตาข่ายได้ แต่ผมเอง ไม่มีประสบการณ์ดักนกคุ่มเลยครับ... มาได้เลี้ยง เพราะซื้อที่เขาดักมาขายที่ตลาดนัด เหมามาเป็นฝูง เขาขายถูกมากครับ...
    -นกโพระดก ...แถวบ้านผม เรียก นกกูตู๊ก (เพราะฟังเสียง ว่ามันร้องแบบนั้น -ไม่ใช่ โฮกป๊ก) ก็ไม่เคยเลี้ยงนะครับ แต่เคยเห็นเพื่อนรุ่นพี่ ยิงตกจากต้นไทรลูกดก ริมสนามฟุตบอลของโรงเรียนวัดสุวรรณากร ตายสนิท... ผมขอชันสูตร เห็นมีตัวไร ไต่ตามขนนก เต็มไปหมดครับ

2. ทุกวันนี้ ผมไม่เลี้ยงนกครับ ก็คิดว่า มันก็อยากบินอิสระ..
     จึงได้แต่ พยายามขนซื้อกล้วยใต้(กล้วยน้ำว้า)จากตลาดเช้า มาปอกเปลือกนิดนึง เสียบแขวนตามกิ่งต้นพู่ปัดแก้ม(-หรือว่าพู่จอมพล ก็เรียกไม่ถูกครับ)ให้นกกิน ทีละ 6 ลูก
     -นกที่มากินกล้วย ที่ผมแอบดู มี.. นกกรงหัวจุก น้องเอี้ยง นกขมิ้น นกกินปลี(นกแค็ด) นกกระจิบ(นกฝ้าย) นกกางเขน บ้าน นกเขาใหญ่...
     - และมี กระถิก กระจ้อน หรือที่ทางเหนือเรียกว่า "เก๊น" (=กระรอกดิน ที่ตัวมีลายเหลืองคาดยาวบนหลัง 2 เส้นคู่)มากินกล้วยด้วยครับ
      แต่กระรอกสวนไม่เห็นตัวเลย...ส่วนกระแต ที่มีปากแหลม(ซึ่งทางเหนือ ก็เรียกว่า ปากเลี่ยม แบบทางใต้)ผมเคยเห็นที่ต้นเต่าร้างข้างบ้านฝั่งครัวครับ...แต่ไม่เคยเห็นมากินกล้วยที่แขวนเสียบให้ ที่หน้าบ้าน

3. อิจฉาพี่ชัย ที่อยู่กับธรรมชาติที่เป็นสวน...
     ของผม บ้านแค่ 100 ตรว. มีรั้วรอบขอบชิดก็จริง แต่ที่ดินข้างนึง เป็นที่ปล่อยให้รกร้าง...งูจึงมักเข้ามาบ้านผม
         หมาดัชชุนด์ของผม ตัวเล็กมากก็จริง แต่ไม่กลัวงู เห่าสู้ ...ส่วนหมาวัด ตัวใหญ่ กลับขี้ขลาด
     งูที่เข้ามา เสร็จหมาดัชชุนด์หมดทุกตัว...โทษนะครับ บางทีผมต้องช่วยรุมกับหมา
          แต่ผมไม่ได้กัดนะครับ แค่กันหมาออก กลัวงูฉกหมา แล้วฉายไฟฉาย และใช้ไม้ไผ่ตี
      มีทั้ง งูสิง งูทางมะพร้าว งูกินหนู.... ที่ร้าย คือ งูเห่า และงูสามเหลี่ยม(หรือที่เรียกว่า งูทับสมิงคลา)  โชคดี ที่หมากัดงู แต่ไม่โดนงูกัดครับ

4. มีคืนนึง 2 ปีมาแล้ว ...ผมได้ยินหมาดัชชุนด์เห่าอะไรตัวนึงที่กำลังจนตรอก  และเจ้าตัวนั้น ก็ส่งเสียงร้อง ทั้งขู่ ทั้งกลัวหมา เสียงดังมากๆ.. เสียงร้อง"แฝกๆๆ"...น่าขนหัวลุกมาก
       ผมออกมา ส่องไฟฉายแบบชาร์ทไฟได้...เห็นหนูตัวใหญ่เท่า 2 กุมมือของเรา... ขนดำ ชี้เป็นซี่ๆ  หนีจากถูกหมากัดมาแล้ว ติดแหง็กอยู่ที่โคนต้นกุหลาบพุกาม ที่มีหนามแหลมเปี๊ยบ เต็มต้น...
      ผมนะครับ  พอเห็นหนูตัวนี้ รู้สึกเส้นผมตัวเองชี้ โด่ตั้ง หนาวศีรษะเลย...
          เพราะผม เป็นคนที่กลัวหนูทุกชนิด จับหัวใจ...
        หมาดัดชุนด์จะเข้ากัดซ้ำ หนูก็ร้อง "แฝก...แฝก" (เหมือนแมวแก่ๆร้องเลยครับ)... 
    ผมเอาไม้กวาดก้านมะพร้าวแบบแข็ง กับที่โกยขยะ มากันหมา.... ตะล่อมหนูตัวนั้น (มาเปิดกูเกิ้ลดูรูป....มันคือ"หนูพุก"นั่นเองครับ)  พยายามเอาตัวมันใส่ที่โกย แล้วเอาไม้กวาดอัดทับไว้อีกที
      ซึ่ง กว่าจะได้ตัวหนูพุก ใส่ในที่โกยขยะ ...ตัวผม ที่ทำไป ก็แอบร้อง อ๊ากส์-อ๊ากส์ ไปด้วย
          (ด้วยความสยดสยอง ขยะแขยงหนูพุก กับเสียงร้องน่ากลัวของมันน่ะครับ)...
    พอจับหนูได้ที่ ก็รีบเดิน ไปเหวี่ยงโยนหนู ข้ามกำแพงรั้วปูนไปตกที่ดินรกร้างข้างบ้านนั่น เพราะคาดว่า มันคงมาจากแถวนั้น
      แต่อีกวัน... กลิ่นเน่าโชยส่งมา แสดงว่า หนูพุกโดนหมากัดจนที่ผมช่วย ก็ไม่รอด....

5. ฮิ ฮิ....ส่วนเรื่องนี้ สรุปไม่ถูก ว่าทำถูกต้อง หรือปล่าว...
           คือ หมาดัชชุนด์ 2  กับหมาวัด 2.... ปกติ  มีนกลงมาเดินเล่นที่ลานหน้าบ้าน มันก็เบื่อที่จะไล่เหมือนกัน คร้านจะใส่ใจ....
      แต่เมื่อ 3-4 วันก่อน พอผมเดินลงจากบ้าน และพูดว่า "กินข้าวๆ-หม่ำ ๆ ๆ...."
            หมาทุกตัว จะรีบปฏิบัติหน้าที่ผู้พิทักษ์บ้านโชว์ผมทันที...(เอ หรือว่า มันอาจจะขับไล่นก เพราะกลัวนกจะมาแย่งอาหารของมันก็ได้? ...อิ อิ)
    ...หมาวัดรีบลุก วิ่งไปเห่าไล่นกเขาใหญ่ ออกไปทางประตูหน้าบ้าน...ผมก็เห็นนกเขาบินโผไป
         และก็เห็นแว๊บๆ ว่า อีกทาง หมาดัชุนด์วิ่งกวด ไล่อะไรไม่ทราบ ที่วิ่งหนีไปทางข้างบ้าน...ไม่บิน

กำลังจะตักอาหารเม็ดมาคลุกกับปลาทูนึ่งให้...เจ้าดัชชุนด์ตัวเก่ง ก็วิ่งมาหา คาบนกในปาก ดิ้นปัดๆ มาอวด...
        ผมรีบสั่งให้หมาหยุด ว่า "เฮ้ย อย่านะ ๆ" และ "..ยังอีก ๆ !"
           หมาก็วางนกลง นกยังดิ้น ไม่ตาย... โดนขย้ำ ไม่ใช่กัด
           เป็น"นกกวัก" ครับ...หรือที่เรียกว่า "นกไก่นา" นั่นเอง...บินไม่เก่ง ชอบวิ่งมากกว่า
       แต่ซักพัก นกก็คอตก และตาย...ไม่รอดอีก
                ฮิ ฮิ....แต่คราวนี้ ผมไม่ทิ้งนะ.....
     เอาน้ำร้อนที่ต้มอยู่ตลอด ไว้ชงกาแฟ ....มาลวกนกไก่นา ถอนขน แช่ช่องฟรีซไว้ครับ
       ซื้อใบจั๋น(ใบยี่หร่า)จากตลาดมามัดนึง ว่าจะผัดเผ็ดเครื่องแกงนกไก่นาเร็วๆนี้ครับ...
    ( ผมก็ชอบกินอาหารป่านะครับ เพราะบางที ผมก็ซื้อนกกระทา ที่เขาเชือด ถอนขน มัดเป็นพวง จากตลาดสด มาผัดเผ็ดบ้างเหมือนกัน)
           คือ จะโยนนกไก่นาทิ้งไป...ก็ว่าไม่ควร นิครับ อิ อิ....

เล่าแชร์กัน....แต่ ก็ขอส่งความเห็นมาก่อน แล้วรูปประกอบจะตามมาอีกที เท่าที่มีนะครับ...
        ขืนรอโพสต์รูปมาเลย ตอนนี้คอมผมไม่ค่อยดี...ว่าจะลงวินโดว์ใหม่
                   มันรวนเก่ง กลัวจะแฮงก์เอาซะงั้นครับ....

ลือ:
  รูปมาแล้วครับ

1.ดัชชุนด์ 2 ตัว (ปลอกคอแดงคือ"น้องหมึก"ผู้เก่งกาจ ......ปลอกคอเหลืองคือ "พี่ป๊อก"ผู้เอาแต่นอน)
          ที่จริงหมา dachshund เป็นหมาสายพันธุ์เยอรมันครับ เขาเพาะพันธุ์มาเพื่อให้มันช่วยล่าสัตว์ เช่น ขุดรู ตามล่าตัวแบดเจอร์

2.น้องหมึก ผู้ใหญ่บ้านของผม..เล็ก ยาว แบบพริกขี้หนูกะเหรี่ยง

3.งูสามเหลี่ยม(ทับสมิงคลา)ยาวร่วมเมตร ... ตัวนี้ คือ หนึ่งในงูพันธุ์นี้สามตัว ที่น้องหมึกจัดการให้ผม...
          ยังไม่รวมงูอื่นๆ อีกกว่า 30 ตัว-(จริงๆนะครับ).....ซึ่งมาจากฝีมือของน้องหมึก ล้วนๆ
                  ....หมาตัวอื่น ก็เห่าบ้าง แต่ไม่กล้าเข้าใกล้งูครับ

4. นกไก่นา (นกกวัก)ไงครับ....เมื่อกี้ ผมเพิ่งไปเปิดตู้เย็น ถ่ายรูปมาให้ดู
                (ยังไม่ได้ผัดเผ็ดเลยครับ)

ลุงชัยนรา:
...ขอบคุณครับครู..มาสาน..มาเสริม..ต่อข้อมูลทำให้..เปรี๊ยะ(แน่น)...ขึ้น..กลับมาสู่อดีตย้อนความทรงจำกัน..ขอเชิญท่านอื่นๆเข้ามา..แจม..มา..แชร์ ข้อมูลกันนะครับ

ชบาบาน:
เขียนให้อ่านสนุกน่าติดตาม ทั้ง 2 ท่าน อย่าได้หยุดเขียนทีเดียว  สำนวนแลลีลาสุดยอด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version