กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...  (อ่าน 7659 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:20:43 PM »
 ขอบคุณพี่ชัย และคุณโกมลครับ

1.ที่คุณโกมลบอกมา ถูกต้องครับ ดัชชุนด์มีเชื้อสายทางเยอรมัน ชอบล่าสัตว์ตามพื้น
         ของผม... ใช้วิธีจองซื้อลูกหมาดัชชุนด์ตัวผู้ ที่ร้าน"น้ำปิงปศุสัตว์"ในตัวเมืองเชียงใหม่ครับ...
     ตัวละ 2000   ......มีมา เขาก็จะโทรให้ไปรับที่ร้าน
             เห็นว่าฟาร์มอยู่ที่เชียงรายครับ....

2.ที่จริง ผมอยากได้ดัชชุนด์สีน้ำตาลทองแดง(copper)...
                แบบตัวแรก ที่ผมซื้อมาจากจตุจักรครับ ชื่อ โปเลียน

โปเลียน(สีทองแดง/ตัวผู้)-ตายตอนอายุ 13 ปี(เมื่อซัก 7ปีที่แล้ว)
       แล้วก็ ป๊อก(ผู้/สีดำ/จากเชียงราย)-อายุ 5ปี....ตัวนี้ ยังอยู่ครับ
          และหมึก(ผู้/เชียงราย)-ที่เพิ่งตายไป ....อายุ 4 ปีเองครับ

:86 :86 :86

ยูโกะ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 410
  • Thank You
  • -Given: 532
  • -Receive: 410
Re: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 03:35:31 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะพี่ลือ  เข้าใจดีสำหรับคนที่มีความรักกับสุนัขตัวโปรด  โกะจำได้ตอนเด็กสมัยป.2 พอฝังมัน จุดธูปไหว้มันด้วย...(ทำไปได้)

บทเพลงที่ดี  คือสมบัติของแผ่นดิน

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 03:46:06 PM »
ขอบคุณมากครับน้องโกะ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 04:38:46 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะพี่ลือ  เข้าใจดีสำหรับคนที่มีความรักกับสุนัขตัวโปรด  โกะจำได้ตอนเด็กสมัยป.2 พอฝังมัน จุดธูปไหว้มันด้วย...(ทำไปได้)

ของผมเมื่อปีที่แล้วนี้เอง วันเอาไปฝังที่วัดนิมนต์พระมาบังสกุลให้ด้วย เมื่อสองเดือนที่แล้วลูกมาจากกรุงเทพฯ ยังแวะเอาขนมไปวางที่หลุมให้เลย

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:30:32 PM »

ผมให้หมึกนอนหลับ ระหว่างใต้ต้นมะไฟ กับมะดันครับ
             วันนี้ ก็เอากรงเหล็ก ที่เคยเป็นโครงกางมุ้งหมาอันเก่า มาครอบให้ พอเ้ป็นสัดเป็นส่วนขึ้น
         หยิบกระถางต้นไม้จากตรงนั้น ตรงนี้ มาวางให้บนหัวนอน...

กำลังจะโพสต์...เลื่อนมา เห็นรูปน้องหมา น้องแมว ของคุณโกมลโผล่มาทักทาย
            ( เมื่อเช้า เห็นความเห็น แต่ยังไม่เห็นรูปครับ...คอมผมโหลดช้ามากนั่นเอง)
             น่ารักมากครับ... หมาอยู่กับแมวได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 12:49:41 PM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:01:15 AM »
1.เมื่อคืนวาน...ที่หน้าห้องแชท
     คุณหนุ่มพรหมนิมิตรบอกว่า หมาที่บ้านคุณหนุ่มพรหมฯได้หายจากบ้านไปตัว....จากที่มีอยู่ 10
          วันนี้เจอยังครับ...
        ขอให้เจอนะครับ  หมาทุกตัวจะผูกพันกับเจ้าของที่สุด
    พลัดหลงไปนี่..... มันคงกระวนกระวาย อยากกลับมาบ้านมากๆ

2. และคุณหนุ่มพรหมฯ ได้ถามผม ถึงหมาผมที่เหลืออยู่อีก 3 ตัว...
    (หลังจากดัชชุนด์"หมึก"กัดกับงูเห่า แล้วถูกงูเห่ากัดตาย
       เมื่อ 29 มิย. ที่ผ่านมา ......
             นี่ก็ 1 เดือน กับ 22 วัน.....รวม 53 วันเข้าไปแล้ว)
        และขอให้ผมนำรูปหมาที่เหลือ มาให้ดูหน่อย.....
                             :32 :32

ตอนหมึกยังอยู่... ป๊อกจะสวมปลอกคอสีเหลือง
                                           จะได้แยกถูกว่าใครเป็นป๊อก เป็นหมึก...

2. ดิง...นิสัยดีมาก...แต่เวลาเรียกมาถ่ายรูป ต้องหลอกว่า
                     "ดิง....หนม ๆๆๆๆ"
                    รีบวิ่งมาเลยครับ.... นึกว่าจะได้กินขนม

3. ดอง...ขี้อาย และขี้เขินที่สุด ....
                        ที่ยอมมาให้ถ่ายรูป ก็เพราะโดนหลอกว่ามีหนมให้กินเหมือนกันครับ

:61 :61 :61 :61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 01:22:24 PM โดย ลือ »

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 02:17:47 PM »
ดูได้ ชื่นชมได้ครับ แต่จะให้เลี้ยง ต้อง เซย์โน ครับ