กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...  (อ่าน 7653 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:33:38 AM »

เช้ามา...
   ปรุงอุรา วันใหม่ ให้ชื่นแช่ม
     ประโยชน์ใด ปล่อยให้เป็น เช่นคืนแรม
        จิบกาแฟ แล กับแกล้ม ....กินแซมไป

คาเฟอีน...
               ระรวยกลิ่น กรุ่นหอม สูดดอมได้
                   ตาสว่าง ง่วงสลาย ....หายทันใจ
                      จึงค่อยได้ พิศโลกน้อย ปล่อยอารมณ์..

ขำหมา(อะ)....
                          มารอท่า ใกล้ๆ หวังได้สม
                             เรากินไร...มาละหนอ ขอสมาคม
                                สบตาผม เผื่อฟลุ๊ก ...ทุกทีไป

ชมนก...
               ที่โผผก หกหัวลิ้ม ชิมดอกไม้
                  เห็นตัวเล็ก เหมือนเด็กนก ขี้ตกใจ
                      แท้เป็นนก ผู้ใหญ่ ....สมวัยมัน

ชมไม้...
                                   นั่นปะไร กุหลาบพุกาม หนามเยอะนั่น...
                                       มาแอบออก ดอกสีส้ม  ให้ชมกัน
                                           แต่ไหงหัน โชว์ดอกด้าน บ้านคนอื่น...(ดูดิ๊)

เป็นส่วนตน....
           ไกลถนน คน-จราจร  นอน...ยากตื่น
              สงบเงียบ เปรียบไปรเวท เขตไกลปืน
                   -เที่ยง...ที่เขา ยิงปลุกตื่น ก็ไม่ปาน...

:61 :61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 12:47:58 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 11:05:04 AM »
 มีภาพ พร้อมลำนำคำกลอน  ช่างเป็นภาพที่แจ่มใส  บ้านใครหนอ ช่างน่่าอยู่จัง  .........เงียบสงบ ร่มรื่น  555   ความสุขของคนเราที่หาไม่ได้ทุกคนกับบรรยากาศแบบนี้ค่ะ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: เช้ามา....ปรุงอุราวันใหม่ให้ชื่นแช่ม...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 12:05:05 PM »
สวัสดีครับครูลือคนไกลเสียงปืน บ้านโรแมนติกมากครับ ขอให้มีความสุขนะครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 03:57:49 PM »
ขอบคุณครับน้องนา คุณเผ่าพงษ์ น้องน้อย คุณภพ....

1.บ้านผม สมถะครับ... ไม่มีสิ่งของมีราคา แค่ว่าพอเพียง  พออยู่ไป
     2.ไกลปืนเที่ยงนะครับ...ประเภทอยู่ไกล ไม่หลังเขา ก็หน้าเขา
     หลวงเขายิงปืน บอกเวลาเที่ยง ก็ไม่ได้ยินกะเขา...

เฮ้อ....กำลังเศร้าครับ..
     หมาดัชชุนด์ในภาพ คือ "น้องหมึก"- ตัวที่รักผม ที่สุด
         เพิ่งตายเมื่อกี้นี้เอง...ตอนบ่ายโมงกว่าๆ  เพราะกัดกับงูเห่าตัวใหญ่ที่เลื้อยเข้ามาในสวน
              หมึกคงตรงเข้ากัดงู ตำแหน่งที่เลยคองูมา งูเลยแว้ง ฉกกัดที่กระพุ้งปากหมึก...
          ผมได้ยินเสียงแปลกๆ ก็ออกมาดู ช่วยเอาไม้ไผ่ตีงูจนตาย 

แต่ก็หมดทางช่วยหมึก เพราะขันเชนาะไม่ได้ครับ....
    ไม่นานเลย แกก็ซึม แล้วดิ้น อาเจียน น้ำลายฟูมปาก....ตายไป
              ผมได้แต่ลูบหัว ปลอบตลอด จนสิ้นลมต่อหน้า
          (ก็ทรมานอยู่ หากไม่นานมาก....)
               นี่ผมขุดหลุมแล้วครับ.... แต่รอให้หมึกตัวแข็งสนิทก่อน เดี๋ยวจะฝังแก
         (ผมถ่ายรูปงูที่ตาย และหมึกตอนหมดลมไว้.... แต่ยังไม่อยากโพสต์ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 04:01:21 PM โดย ลือ »

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 05:37:24 PM »

ผมเข้าใจถึงความรู้สึกผูกพันกับเพื่อนที่แสนดีที่อยู่กับเรามานับสิบปีเป็นอย่างดี เมื่อเกือบสองปีที่แล้ว ครอบครัวผมก็สูญเสียเจ้าตัวน้อยๆ ที่ผูกกันกันมามากกว่าสิบปีไปเหมือนกัน เมียผมกว่าจะทำใจได้ใช้เวลาหลายเดือน เขาเลี้ยงเหมือนไม่ใช่สัตว์เลี้ยง เธอเอามันนอนในตักป้อนข้าวทุกวันมาตั้งแต่วันแรกที่รับมาอยู่กับเราจนถึงวันสุดท้าย เสียใจด้วยครับครู

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 05:59:47 PM »
     หวนอดีต ที่ผ่านมา ว่าเคยพัก
 แสนน่ารัก และร่มเย็น  เห็นอีกครั้ง
 ยังรำลึก   นึกถึง        หนึ่งคราวยัง
 จะคืนหลัง กลับมา      หาสักคราว
    เจ้าของบ้าน ท่านใจดี ครับพี่น้อง
 พร้อมรับรอง เป็นกันเอง ขับเพลงเล่า
 ยังไม่ลืม  ปลื้มยิ่งนัก    ชักเรื่องราว
 ทั้งตัวบ่าว ที่รักนาย     ได้พบเจอ
    ฝากคิดถึง ซึ้งไม่ตรี   ที่มีให้
  แล้วจะไป  นำของฝาก มากเพื่อนเหอ
  จงรอก่อน  พรคนนี้      ให้มีเธอ
  แล้วค่อยเจอ กันนะ      จะกลับไป
    เมื่อทราข่าว ว่าเจ้าหมึก รู้สึกคิด
 โธ่เจ้ามิตร  ที่ซื่อมาก    มาจากได้
  ขอวิญญาน นั้นจงสู่     อยู่สบาย
  และจงได้   ยังที่ชอบ   ผลตอบแทน
    ที่เหลือใว้ ได้จดจำ    กระทำนั้น
  ไม่มีวัน      ลืมเจ้าได้   ใจหวงแหน
   ภาพคงอยู่ คู่ความหลัง ยังฝังแน่น
   เสียใจแทน กับคุณลือ  คือมิตรเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 06:11:47 PM โดย สมพร เกาะยอ »

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 06:23:16 PM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับคุณลือ ผมเพิ่งเปิดเจอเมื่อเช้านี้เองเห็นกันหลัดๆเลย เจ้าหมึก มีเหตุการณ์แบบนี้บ่อยครับสำหรับคนเลี้ยงสุนัขที่มีรอบๆบ้านเป็นสวนป่า. นานมาแล้วสามสี่ปีได้ เด็กที่บ้านพี่สาวเขาปิดประตูรถเผลอลืมขังสุนัขพันธุ์เล็กๆน่ารักแสนรู้มากไว้ในรถทั้งวัน จนขาดอากาศเพราะอยู่กลางแดดทั้งวัน น้ำลายฟูมปากด้ินพล่านทั่วรถ สภาพหายใจรวยริน  ผมอุ้มส่งโรงพยาบาลสัตว์ สองคืนตาย ปกติผมไม่ค่อยผูกพันเท่าไรกับสัตว์เลี้ยงประจำบ้าน แต่หลังจากเหตุการณ์วันนั้นแล้ว ผมรู้สึกถึงความผูกพันของเพื่อนร่วมโลกดีขึ้นกว่าเดิมมาก ปัจจุบันมีหมาพันธุ์ไทยสีดำสนิท คล้ายๆผสมพันธุ์บางแก้วด้วยเสียงดังดุๆแต่ไม่เคยกัดใคร เพื่อนให้มาจากสุโขทัย เลี้ยงมาตั้งแต่อายุ 3 เดือนได้ ตอนนี้ก็ประมาณ 5 ปีแล้ว น่ารักแสนรู้มาก เหมือนลูกชายคนหนึ่งเลยครับ  เหตุการณ์วันนี้เสียใจด้วยครับคุณลือ อะไรจะเกิดมันต้องเกิด

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 06:36:01 PM »
1. ขอบคุณครับคุณภพ
2. ขอบคุณครับคุณสมพร เกาะยอ...
      ยินดีต้อนรับเสมอ ทุกเมื่อ...(ของฝากไม่ต้องครับ)
  อย่างที่ผมเคยบอก ...ใครพักบ้านพักครูได้ ก็น่าจะพักบ้านผมได้
    บ้านง่ายๆ แบบนั้นแหละครับ..
3.ขอบคุณครับคุณเผ่าพงษ์....
        ผมทำใจได้ครับ...
        ครับ....ที่ดินว่าง ข้างบ้านผม ...รกร้าง เป็นที่อยู่ของสัตว์ต่างๆ อย่างที่พูดถึงกันอยู่

สงสาร และอาลัย"น้องหมึก"มากๆครับ....
          ตายในหน้าที่หมาเฝ้าบ้านที่แสนซื่อ...

เหลือแต่อดีตของความซื่อสัตย์........ขอให้ไปสู่ที่ชอบนะน้องหมึกนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 12:48:45 PM โดย ลือ »

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 11:57:03 PM »
ดูเป็นเช้าที่สุดสดชื่น แต่ไหงกลายเป็นเศร้าตอนจบล่ะ...นี่แหละหนอ...ไม่มีอะไรแน่นอน...
เสียใจด้วยนะคุณลือ...เจ้าดัชไม่ชอตัวโปรด....คงนานกว่าจะหาตัวอื่นมาแทนได้...

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 06:31:59 AM »
    เข้าใจความรู้สึกของการสูญเสียสุนัข เพื่อนที่แสนดีครับ
    สุนัขผมถูกรถชนตาย สามตัวต่อหน้าต่อตา ตัวสุดท้ายที่
ตายต้นปีที่แล้วครับ
    อนิจจัง วัฏสังขารา ครับ

ว่าจะชื่นชมบ้านครูลือ ว่าเป็นบ้านในฝันของผู้ที่พ้นวัยทำ
งาน (จะบอกว่าสูงวัยกลัวเสียมารยาท) ไหงมาจบเรื่องเศร้า
ตอนจบได้

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:39:58 AM »
1.ขอขอบคุณพี่ธง คุณภิรมย์ ....พี่ชัยนรา และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
2.ตอนเลือกซื้อที่ดิน ผมก็กะเน้นที่ที่สงบ หมาวิ่งเล่นได้ รถไม่ชน...
   (ซอยหน้าบ้านผม ประตูรั้วห่างจากถนนในหมู่บ้าน เคยวัดตอนขอไฟฟ้า คือ 66 เมตรครับ)
      ....ดันมาเจอปัญหา เรื่องงูเงี้ยวเขี้ยวขอที่ไม่เคยคิดมาก่อน....

ส่วนผม ก็ปกตินะครับ...เศร้าเงียบๆ
    วัยที่สูงขึ้นทุกวัน ทำให้ผมทำใจ กับการอยู่ การเจ็บ การจากไป ได้เสมอครับ

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:31:31 AM »
ขอมอบเพลงนี้เป็นพิเศษให้ครูลือสักเพลงครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=_9i--O5AoWo#t=11s

ขอบคุณ youtube และเจ้าของกระทู้ผู้วางมิวสิคอย่างสูงครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:35:39 AM »
ต้องขอขอบคุณมากๆ นะครับ  :11

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:01:16 AM »
...ขอแสดงความเสียใจในการสูญเสีย..นะครับครู  แต่..นี่คือสัจธรรมของชีวิต มีเกิดเป็นปฐม  มีความเปลี่ยนแปลง เป็นมัจฌิม มีการดับสูญ เป็นปัจฉิม

มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
จากสุภาษิตจีน

โกมล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 193
  • Thank You
  • -Given: 7
  • -Receive: 193
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:06:03 AM »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับกับการจากไปของน้องหมึก เพื่ินคู่กายคู่ใจ
ดัชชุนด์เป็นสุนัข มีสัญชาตญาณในการล่าเยี่ยม เพราะถูกผสมขึ้นมาเพื่อการล่า และติดตามสัตว์บนพื้นดินหรือต่ำกว่า  ไม่ว่าจะเป็นกระต่ายป่า หรืองู
ผมก็เลี้ยงดัชชุนด์อยู่ 1 ตัว นังอี๊ด ครับ อายุ 1 ปี 11 ดเือนแล้ว แต่ยังหาคู่ไม่ได้
ว่าถ้ามีทายาทยินดีจะยกให้เป็นลูกครับ