สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เพื่อน..ข้างบ้าน

<< < (2/4) > >>

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
 :09 ผมก็สงสัยว่าจะเป็นไอ้ตัวนี้เหมือนกันครับครู  ยังไงลุงชัยช่วยเฉลยหน่อยในฐานะที่เป็นกูรูด้านนี้โดยตรงครับ

ลุงชัยนรา:
ขอบคุณครับ ท่านเผ่าพงษ์ ผมมิใช่ กูรู หรอกครับ เป็นได้ก็แค่ ข้างๆคูๆ เท่านั้นแหละ เพียงแต่สนใจ ในตัวตน และความเป็นคนบ้านนอก ของตัวเอง ก็เลยนำเรื่อง ที่เกี่ยวข้องกับตัวเองในอดีต มาเล่าสู่กันฟัง ขอเชิญ ท่านท้วงติง หากมีสิ่งใดที่ไม่ถูกต้อง และเชิญ หาเรื่องมาเล่ามาแจม กันบ้างนะครับ
..มูสังแย้ว..ผมก็ได้ไปค้นคว้าหาเรื่อง มาจากในเวปต่างๆบ้าง จากผู้เฒ่าผู้แก่ ที่ผมนับถือบ้าง ก็สรุปตรงกันว่า
***มูสังแหย้ว,  สังแหย้ว  (น.)  คำเรียก สมมติตัวอะไรสักอย่างไว้หลอกเด็กเล็ก ว่า
        จะมาทำร้าย หรือจับตัวเอาไป ถ้าไม่หยุดร้อง
          " แน่งเสียต้ะ มูสังแหย้ว มาแล้วโด้ "  - นิ่งเสียนะจ้ะ มูสังแหย้ว มาแล้วโน่น** จาก http://plugmet.orgfree.com

ลือ:
ฮิ ฮิ.....
    ผมก็เคยโดนแม่หลอกเหมือนกันครับ..

ชบาบาน:
สังแหย้ว กะ คางคูด โดนหลอกกันแทบทุกคนตอนเป็นเด็กๆ(ไม่ใช่เด็กในเมือง) นี่คงเป็นสัตว์ในจินตนาการเสียเป็นแน่แท้
ทีเดียวเชียว  แต่เพื่อนคนหนึ่งแถวๆทุ่งสงมันบอกว่า คางคูดแดงมีตัวตนจริงๆ พื้นบ้านเขาเรียกกันว่า"เสือไฟ" ตัวเล็กๆเท่า
สุนัข  ไม่ทราบว่าเป็นจริงหรืออย่างไร  ท่านลุงชัยเป็นนักค้นคว้ามือโปร  น่าจะรู้ดี ขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยขอรับ...

ลือ:

เสือไฟ ที่เขาบูโดครับ....
                      (ขอบคุณเจ้าของภาพ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version