กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....  (อ่าน 9326 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 06:49:16 PM »
ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลานๆ ที่มาอุดหนุนกระทู้ของสะสมมากๆนะครับ...
        ให้คุยแบ่งปันเรื่องแบบนี้ มียาว ถึงยาวมาก ได้อย่างสบายๆ...
             (ท่านใดก็เป็นนักสะสม เอามาโพสต์แชร์กันนะครับ)
   แต่ถ้าให้คุยเรื่องแผ่นเสียงละก็...จะเป็นการ์ตูนตลก แบบช่องเดียวจบทันทีครับ...ไม่มีฐานข้อมูล

1.คุณเผ่าพงษ์พูดถูกที่สุดครับ งานแกะสลักแบบพม่าแท้ จะแกะหน้าตาเป็นเอกลักษณ์
         หน้าแบนๆ ป้อมๆ หุ่นจะสันทัด...ผมเห็นปั๊บ รู้ทันที มันมีเสน่ห์ น่าซื้อมากครับ
       แต่นั่นแหละ ที่เชียงใหม่ ขายราคาแพงมากๆ เพราะผ่านคนกลาง-(กลางแ้ล้วกลางอีก)...มาหลายมือ

2.เพื่อนกรุงเทพฯอีกคน เรียนครุศิลป์จุฬาฯด้วยกัน มาพักบ้าน....
           ก็ชอบไม้แกะสลักนู้ดนี้ มากเหมือนกันครับ...
        จับๆ คลำๆอยู่นั่นแล้ว
            ทนไม่ไหว ก็ออกปากว่า "เฮ้ย...ชอบอันนี้จังเลยว่ะ"
            (ปกติ มีไรสวยๆ แปลกๆ เราก็ให้ๆกัน ไม่หวงครับ
                   -อย่างเพื่อน เขาก็เคยให้ไม้แกะสลักช้างที่เขาซื้อจากศรีลังกาแก่ผมอันนึง)
              ....ผมหัวเราะ รู้ว่าเพื่อนลองหยั่งๆดู รีบบอกเลย
                      "อันนี้คงไม่ได้เว้ย...5555"

3. น้องโกะยังเด็ก มีหนี้เพื่อเสริมคุณภาพชีวิต...ก็สนุกอีกแบบนะครับ
          เถอะ...ไม่นาน ก็จะหมดหนี้อย่างพี่ลือเองครับ....
                 สบายใจ  แต่อ้วนง่ายนะ.... คนปลอดหนี้เนี่ย  ...อิ อิ

4. ไม่มีนะครับ คุณภพ...
        ไม่มีเลย เรื่องสปิริท(spirit)ทั้งหลายแหล่ครับ...สบายใจได้ อิ อิ

5. ขอบคุณเพลงเพราะๆ  และกลอนเซ็กซี่ๆนะครับ คุณอาคม...
             ผมเริ่มจำ จับแนวกลอนของคนอาคม ได้แล้วนะครับ...
         ไม่บอกว่าใครแต่ง....แต่ถ้าอ่านแล้ว มีลูกเล่นแบบที่ว่า
                 ต้องคุณอาคมเป็นผู้แต่งแน่นอนครับ....5555

ไม้แกะสลักที่เชียงใหม่ ตอนนี้ ที่เห็นขายทั่วไปก็เป็นไม้มะม่วง...แล้วทำสีให้ดูเก่าโบราณ
          ถ้าเป็นร้านลักษณะแกลอรี่...มีเซอร์ทิฟิเคชั่นรับรอง
              อย่างนั้น ไม้สักแท้ได้ครับ

ที่ตลาดของมือสองที่เชียงใหม่(เสาร์-อาทิตย์) อยู่หลัง โรงเรียนปรินส์ รอแยล
         สี่ห้าปีก่อนนี้...ซื้อสนุกจนน้ำลายจะไหล (ต้องรีบกลืน)...
                  แม่ค้าจะไปเหมาของจากโกดังร้านของตกแต่งที่ปิดกิจการ
         ใส่หลังปิกอัพ เอามาเทกอง วางขายอย่างเลหลัง ถูกๆ 
                ราคาเดียวกันเป็นกองๆ....ซึ่งน่ารื้อคุ้ย เป็นยิ่งนัก  5555
              ต้องรีบไปดักรอที่ข้างฟุตบาธก่อน 9 โมงครับ เพื่อแย่งหยิบซื้อ ตัดหน้าคนอื่น....
                 ใครตาดี มือไว ก็ได้ของถูกใจ...
                ช้าไป จะมีคนขายเจ้าอื่น มาเลือกซื้อ แล้วไปอัพราคาขายอีกที...

ผมได้ไม้สักแท้แกะสลัก จากกองเลหลังมาพอควร...
              ชิ้นเล็ก ราคาถูกกว่าก๋วยเตี๋ยวธรรมดา 1 ชาม...
          เป็นพวกเชิงเทียน...ถาดใส่ของ กล่องใส่ของเล็กๆ ....ฯลฯ
                  ชิ้นโตหน่อย ราคาก็สูงขึ้นมาอีกหน่อย...แต่ก็ยังถูกครับ
           แจกหลาน แจกเพื่อนไปบ้างแล้วครับ

เดี๋ยวนี้ ไม่มีแล้วไม้สัก....มีแต่ไม้มะม่วง ฉำฉาก็แทบไม่มีเหมือนกัน...
                 ไปที...บางทีซื้อไม่ลงครับ มันเกร่อ ไปไหนก็เห็นวาง จนเบื่อ....

แต่ไปครั้งล่าสุด หลังๆมา....เจอชิ้นนี้ครับ
                  ไม้สักแท้ แกะกนกแบบล้านนา แยกมา 2 ชิ้น แต่สามารถประกบต่อลายกันได้
           ผมว่า น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของฉากหลังของธรรมาสตร์ที่พระใช้นั่งเทศน์...
                 นี่ว่าจาก ที่เคยเห็นผ่านๆตาตัวเอง มานะครับ...

ผมเดินผ่านไปเลย ในรอบแรก....เพราะแพงมาก... 2 ชิ้น 600 ไม่ยอมลด...
          (คนขายคงจะรอขายคนซื้อที่มีฐานะ เช่น อาจารย์ มช. ....
                   หรือ ชาวญี่ปุ่นที่อาศัยอยู่ใน จ.เชียงใหม่ ..
                      ผมเห็นชอบมาเดินกันครับ  และมีกำลังซื้อสูง)
      เดินไป คิดไป  ...เราลองต่อ รวมกับอันอื่นซิ เผื่อจะเขาหยวนให้....
                กลับมาอีกที ...ทำอย่างที่คิด ก็ได้มา

ผมเอามาให้เพื่อนรุ่นพี่ เจาะรูกับสว่านไฟฟ้าให้....
                         ใส่ก้านเหล็ก ปักบนฐาน
                    (ฐานก็ซื้อมานานแล้ว จากแถวนั้น)

:61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 07:10:40 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• Thank You
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:45:33 PM »
5. หินทราย แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมัน
          ได้จากที่ผมไปเที่ยวเขมรมาครับ ....เมื่อปี 2551
      ก่อนไป.... เพื่อนรุ่นพี่(จบเพาะช่าง แล้วมาเรียนต่อ มศว บางแสนด้วยกัน) โชว์หินทราย
        แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมันให้ดู
    พี่เขาไปเขมรมาแล้ว...ซื้อตอนขากลับ ที่ศรีโสภณ ก่อนกลับเข้าเขตไทย
          (บอกราคาที่ซื้อมาเสร็จสรรพ)....

ผมเห็นแล้ว ต่อมอยากไปมาก ทำงานทันที...
      พอสบโอกาส ....เพื่อนที่เป็นคณบดี คณะจิตรกรรม ม. บูรพา โทรมาชวนไปเขมรกัน
         เขาจะจัดพานักศึกษา ป.โทไปทัศนศึกษา นครวัด นครธม ฯลฯ และจะไปพนมกุเลน
                ที่มีลำธาร แกะสลักพื้นเป็นรูปนารายณ์บรรทมสินธุ์ด้วย...
                    ....ผมก็รีบโอเค..ไปแจมคณะทัวร์เขาทันที

และ็ขากลับ ก็ได้ซื้อหินทราย แกะสลักเศียรพระเจ้าชัยวรมัน มา 1 เศียรครับ
     ได้ราคาเดียวกันเลย..... แต่กลายเป็นว่า มีขนาดเล็กกว่าของพี่เค้าหน่อย
        ลวดลายหินก็สวยสู้ที่พี่เค้าซื้อมาก่อนไม่ได้....
               บ่องตง...อยากไปแก้ตัวอีกรอบจุงเบย

ปี 2554 ....ความไม่แน่นอน.....พี่เขาถึงแก่กรรมครับ
          น้องสะใภ้ของพี่เขา ยกเศียรพระเจ้าชัยวรมันให้ผมดูแลต่อ...
                 ทุกวันนี้ เลยกลายเป็นมี 2 หัวครับ ที่บ้าน....

:01 :01 :01

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:25:44 PM »
หินทรายเขมรแกะสลักของครูลือก็สวยครับ (ตัวแรกดูขลังกว่า) ผมเพิ่งไปเที่ยวนครวัตนครธมที่เสียมเรียบมาเมื่อสามเดือนที่แล้ว คนเขมรพวกกันเขาพาเที่ยวเองครับ ปราสาทหินทรายแกะสลักใบหน้าคนสมัยนั้นแนวเดียวกับของครูลือนี่แหละครับแต่อลังการณ์งานสร้างมากแถมฝีมือคนโบราณเนี๊ยบมาก ผมชอบมากครับโดยเฉพาะภาพแกะสลักนางอัปสรเขาเนียนมาก ดูมีชีวิตชีวาได้อารมณ์ ไม่รู้วิธีโพสต์ภาพครับอยากโชว์เหมือนกัน ยังงงๆอยู่ ยังไงฝากช่วยอธิบายแบบเนื้อๆง่ายๆให้หน่อยครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:46:13 PM »

คุณเผ่าพงษ์ ...
     ลองคลิกอ่านจากกระทู้นี้นะครับ...
             ผมได้เขียนบอกวิธีเอารูป มาลงในเว็บไว้ อย่างละเอียดมากครับ

http://banplengthai.net/b/index.php/topic,468.0.html

ขออนุญาตเสนอแนะ นะครับ

1. อ่านกระทู้ทั้งหมด สัก 1 รอบ

2. อ่านอีกที ให้เข้าใจขึ้นมา.... แล้วเลือกจดวิธีเอง ลงกระดาษอีกที...
           (ก๊อปปื้มา ก็ไม่ซึมซับอย่างจดเองครับ)

3. ลองทำตามช้าๆ ทีละขั้นตอน
                ทดลองทำในกระทู้นั้นเลยครับ..ผิดพลาด ก็คลิกเข้าแก้ไขได้อยู่แล้ว

4. อย่างไรก็ตาม อยากให้มีคนที่พอทำเป็น มาช่วยข้างๆตัวด้วยครับ...
             มันซับซ้อน มากเรื่องอยู่เหมือนกัน....
                              :61 :61 :61

ถ้าใช้โทรศัพท์อธิบายกันตัวต่อตัว.... ใช้เวลาเป็นเกือบชั่วโมงเลยครับ
                    เว้นแต่ มีโปรโมชั่นโทรฟรีครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 09:48:50 PM โดย ลือ »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:04:57 AM »
....ผมดูไปนั่งเช็ด น้ำลายไป แต่ไม่อิจฉาหรอกครับ เพียงแต่ชื่นชม ใครชอบอะไรก็สะสมกันไปตามความต้องการของตัวเอง ตามสถานะและฐานะ ผมดีใจที่ครูได้สะสมในสิ่งที่ชอบ อย่างน้อยมันก็ทำให้เรามีความสุข คลายเหงา ฆ่าเวลาได้ดี......
....ผมไม่มีเงินที่จะเก็บสะสมอะไรเป็นสมบัตินอกกายแต่..ผมชอบสะสม"มิตร" ครับ เพราะเมื่อมีมิตร ย่อมมี"ไมตรี" ตามมา ผมสะสมไว้ตั้งแต่หนุ่มๆ จนบัดนี้ก็มีมากมายหลายมิตร ยิ่งตอนนี้ในบ้านเพลงไทย ผมมี "มิตรเพลง" มากมายเลยครับครู

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:09:56 AM »
ขอบคุณครับพี่ชัย...
        ช่วงทำงาน ผมมีเพื่อนเยอะ ด้วยจากหน้าที่ที่ต้องปฏิสัมพันธ์
           แต่ทุกวันนี้....พอเกษียณแล้ว ผมพบว่า ตัวเองชอบความสงบ ...
      สุขกว่าการมหาสมาคม...น่าวุ่นวาย
                  มีเพื่อนที่ดี ที่ได้พบปะคุยกัน นับจำนวนได้ครับ...

1.ของที่ผมซื้อมาสะสม ไม่กี่ตังค์เลยนะครับ
            ไม่สร้างปัญหาการเงินอะไรเลย .....เพราะสะสมแบบทำมาทีละนิด... เรื่อยๆครับ
     และเพราะไม่เคยทิ้งของสักชิ้น...เลยกลายเป็นว่า เยอะอยู่
        (แต่เคยเจอบางคนที่เขาชอบสะสมกว่าเรา
           ข้าวของเยอะ....เยอะมาก  จนดูแล้วเหนื่อยใจแทน ก็มีนะครับ)

2. มันเริ่มแต่ ปี 2526 ที่ย้ายมาสอนกรุงเทพฯ...
           ได้เดินตลาดนัดจตุจักร เห็นของที่วางขาย เหมือนที่เราเห็นเขาใช้ตกแต่งบ้านสวยๆ
    ในนิตสาร "บ้านและสวน"....ก็ชอบ อยากได้บ้าง
            ตอนแรก ไม่กล้าซื้อ กลัวแพง.....
         ต่อมา ลองเลียบๆเคียงๆ ถามราคาดู
            เอ๊ะ ....ก็ไม่แพงเท่าไหร่ พอซื้อไหวครับ..และเราก็กล้าต่อรองราคาด้วย
          จากนั้น ก็เริ่มเลย จนติดเป็นนิสัย...
              ไปไหน ตาจะกวาดหาซื้อของสะสมเป็นก่อนอื่น

แมว-กระต่ายคู่ ไม้สักแกะสลักจากสุโขทัย..เป็นชิ้นแรกที่หัดซื้อจากตุจักร...
                (เก็บติดตัวมา ร่วม 30 ปีแล้วครับ)

แมว 60 เหรียญ/กระต่าย คู่ละ 70 เหรียญ...   
                      (เหรียญบาทนะครับ...ไม่ใช่เหรียญดอลล์ ...ฮิ ฮิ)

:61 :61

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:06:40 AM »
..ของสะสมทุกอย่างนี่ มันเหมือน นาฬิกาย้อนเวลา ของโดราเอมอน ที่เวลาเรามองเห็นของชิ้นนั้น ความทรงจำทั้งที่เกี่ยวกับตัวมันเอง เวลา สถานที่ เรื่องราวที่เกี่ยวข้องก็จะพรั่งพรูเข้ามา....ดีครับครู ยังน้อยก็ป้องกัน โรคอัลไซเมอร์ มา กล้ำกราย

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:58:15 AM »
6. เขากวาง และ เขาละอง(ละมั่งตัวผู้)

ปี 2549 ยังสอนอยู่...
    วันหนึ่ง...ผมเกิดอยากได้เขากวางจริงๆ มาประดับบ้าน
        หลังจากถามไถ่ใคร... ก็ไม่มีคำตอบว่ามี

ผมเลยใช้ชอล์กเขียนรูปเขากวาง ที่เขานิยมแขวนแต่งบ้าน....ทิ้งไว้บนมุมขวาของกระดานดำ
   เขียนใต้รูปว่า "บ้านใครมีบ้างครับ?"  และ "ห้ามลบ"
       ซัก 2 อาทิตย์...
    นักเรียน ม.2 คนนึง ที่หมุนเวียน เดินมาเรียนที่ห้องผม ...บอกผมว่า ที่บ้านแกมี
        เลยไปดู และตกลงซื้อครับ...
      ราคา ก็....ทำเป็นลืมๆคิด ซักพัก... ก็ถือว่าไม่เดือดร้อนการเงินครับ
          นี่ครับ หัวกวาง ที่ว่า....

เห็นตอนแรก ก็แปลกใจ...ไม่ใช่หัวกวางอย่างที่คิด
      เพราะเป็นหัวกวางฝรั่ง-กวางออสเตรเลีย   ไม่ใช่กวางไทย
         เจ้าของบอกว่า...ได้มาจากเจ้านายฝรั่งของสามี 10ปีกว่าแล้ว
           ฝรั่งเขาเลี้ยงกวางออสเตรเลียไว้เป็นฝูง
     ล้อมรั้วลวดหนามไว้...
          มีหมา หลุดเข้ามาเห่าไล่กวาง ...จนกวางตัวนี้ หนีติดลวดหนามตาย...
       ฝรั่งเลยให้ตัดหัวมา"สตั๊ฟ"(stuff/stuffed)...เอาปูนปลาสเตอร์กรอกรักษารูปทรง
         ไม่รู้เขาจะอาบน้ำยาด้วยหรือเปล่านะครับ  เพราะมีขนกวาง ลูกตากวาง ขนตากวางติดมาด้วย
               ไม่ร่วง แน่นทน และไม่มีกลิ่นเหม็นครับ..
           เสียอย่าง เขาตัดคอกวางสั้นไป...
                แขวนลวดที่เขาทำติดมาแล้ว ..กวางก้มหน้าต่ำไปหน่อย...
            ผมเลยเอาดอกไม้แห้ง โละจากแจกัน ขดทำเป็นพวงหรีด ( wreath)
                    คล้องคอให้ซะ...
                             ...อยากก้มคอดีนัก

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:34:40 AM »
       ต่อมา....
                  ปี 2553....
       ผมไปซื้อข้าวสารหอมมะลิมากรอกหม้อ...
               คนขายก็รู้จักกันมาก่อน
         ร้านข้างๆ เคยเป็นร้านขายของเก่าจิปาถะ..ทีวี พัดลม หม้อหุงข้าวเก่า ยันเขากวาง เขากระทิงครับ...
             ประเภท รับฝากขายให้...
     แล้วก็เลิกขาย...ไปอยู่ที่อื่นไหนไม่ทราบ

พี่ที่ร้านข้าวสารเห็นผมชอบของเก่า เลยเสนอขาย "เขากวาง"ให้
            เพราะที่บ้านมี 5 ชิ้น....แขวนจนเกินพอ
                    พอได้เห็นของจริง...ผมปิติ ซาบซ่านมาก
       "เขากวาง"ที่พี่เขาว่า...แท้จริง คือ "เขาละอง"....หรือ ละมั่งตัวผู้นั่นเองครับ
                    ฮือ ๆๆๆ....ปลาบปลื้ม มากมายเลยครับผม

จะเห็นว่า....
                        กิ่ง และวงเขา โค้ง กว้าง.... สวย
                ที่รับหมา(เขาแหลมเล็ก ที่ละองใช้เสยแทงหมาที่เข้ามาจะทำร้าย)ก็งามมากครับ
                    (ราคา ก็พอ...สู้ สู้ .!!!
                                     ..ไหวอยู่ครับ)

:61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 09:58:27 AM โดย ลือ »

• Thank You
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 03:27:41 PM »
       ผมชอบใจที่ครูลือนำพวงมาลัยดอกไม้แห้งมาแต่งเสริมหัวกวางโดดเดี่ยวให้เกิดมิติขึ้นมา  ทำให้งานศิลป์ลงตัวมากขึ้น สมกับที่เคยเป็นครูสอนศิลปะเก่าจริงๆ อันนี้ขอชมความคิดสร้างสรรค์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 03:29:25 PM โดย เผ่าพงษ์ ปัตตานี »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 04:58:27 PM »
1.ขอบคุณครับ
2.คงเพราะ เป็นคนขี้เสียดายมากกว่าครับ...

ซื้อดอกไม้แห้ง(ชุบยางพารา)ที่เขาเซลส์ตามงาน ...เชียงใหม่มีจัดบ่อย
   เป็นของที่หลุดออเด้อร์ ไม่ได้สเป็คตามสั่ง เขาต้องคัดทิ้ง.... 
      เลยเอามาเลหลัง ขายเราราคาถูกๆได้....
            เจออีก ก็ซื้ออีก.....อันเก่าก็ไม่อยากทิ้ง
      เลยกวางได้พวง ละองก็ได้พวง ตามที่เห็นครับ....

:49 :49 :49

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 05:01:11 PM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:23:47 AM »
7. ตุ๊กตาเสียกบาล

ซื้อจากสุโขทัย ที่วนอุทยานกรุงเก่า(เรียกถูกไหมเนี่ย)..ปี 2531ครับ
       ตอนนั้น เรียนที่จุฬาฯ 
      อาจารย์ที่คณะ พาน้องๆ ป.ตรีไปดูงานศิลปะภาคเหนือ
           เลยให้พวกเราแท็กทีมไปด้วย ไปกับรถบัสของจุฬาฯ ...คันเก๋ากึ๊ก  อิ อิ

ที่จริง ปี 2523...ผมก็เคยมาที่กรุงเก่า สุโขทัยนี้แล้วครั้งนึง..
          ตอนนั้นเรียน ป.ตรี ที่ มศว บางแสน....อาจารย์ก็พาคณะเรา มาดูงาน.... ยังเป็นป่ารกนะครับ
              ต้องลุย บุกป่าหญ้าคา หญ้าสาบเสือ ...ไปดูลายปูนปั้นของแต่ละวัด

มาเที่ยวหลัง กับจุฬาฯนี้ เขากำลังเริ่มพัฒนา มีการตัดหญ้าเรียบ เป็นสนามกว้าง....
   พอลงรถ ตาผมก็สอดส่าย เล็งหาเพิงขายของที่ระลึกก่อนทันที
                 ชิงซื้อของก่อน...เดี๋ยวค่อยตามไปฟังอาจารย์เลกเช่อร์

เจอเพิงนึง ...มีโต๊ะตัวเดียว วางของขาย
             เป็นตุ๊กตาแปลกๆ ไม่เคยเห็น ทำด้วยดินเผา เคลือบสีน้ำตาล...
                 เคลือบแบบ จุ่มหัวตุ๊กตาลงในน้ำยาเคลือบ...แล้ววางตั้งทันที
      ปล่อยให้น้ำยาเคลือบย้อยลงมาเอง...
                บางส่วนของตุ๊กตา ก็เลยไม่โดนเคลือบ...เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ
         พี่ผู้หญิงคนขาย บอกด้วยสำเนียงสุโขทัย น่าฟังมาก...
                   "อันนี้ คือ "ตุ๊กตาเสียกบาล" จ้า.....
                           ทำเลียนแบบที่คนสุโขทัยสมัยโบราณเขาทำเลยนะจ๊ะ"...
               โห...แค่ชื่อ และความแปลก ก็โดนใจผมเต็มๆ  รีบซื้อเลยครับ....

ที่จริง ให้ใครไปชิ้นนึง ก็จำไม่ได้แล้วครับ....
                          ราคาตอนซื้อ....ไม่แพงนะ เพราะมีน้องๆ ป.ตรีที่ไปด้วย
                     รุมกันออดอ้อนแม่ค้า ว่าอย่าขายแพง ....พวกหนูยังเรียนอยู่เลย...
                           ผมก็เลยได้ในราคานั้นด้วยครับ....

ส่วนอันนี้...มีอันเดียวเองครับ
                    เป็นโถใบเล็กๆ.....พ่อลูกศิษย์ ม.1 ที่ผมประจำชั้นพบเจอ...
             เก็บมาจากท้องทรายของแม่น้ำปิง...ยามแม่น้ำตื้นเขิน
                            แกก็เอามาให้ผม....

เอ-ท่าทางจะเป็นเพราะผมเอง ชอบบอกนักเรียนว่า
                     " นักเรียน  บ้านใครมี ของเก่าๆ....แบบฯลฯ...
                   บ้างมั้ย...ครูชอบมาก  จะขอซื้อ.."
                                     ซะละมั้ง....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 12:51:40 AM โดย ลือ »

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 09:11:41 AM »

อ่านบทสนทนากันจากทั้งสามท่าน(คุณลือ คุณลุงชัยฯ คุณเผ่าพงษ์ฯ) แล้ว รู้สึก
มีความสุขจริงๆยิ่งดูรูปประกอบไปด้วย โห ! สุขใดใครจะเหมือน เห็นครูลือ จัดห้องหับ
ได้สวยงามวางของเป็นระเบียบเรียบร้อยแล้วทำให้นึกกระดากใจอยู่ครามครัน ที่บ้านผม
อย่าว่าแต่จะจัดของให้สวยงามเลยครับแม้แต่การเดินสายไฟก็ยังระโยงระยางอยู่จน ณ
บัดนี้ เคยคิดจะเชิญเพื่อนฝูงไปเยี่ยมบ้านแต่ก็ไม่กล้าซักทีเพราะผมเองจนป่านนี้ยังไม่
แน่ใจเลยว่าถ้าเรามีเพียงน้ำใจและไมตรีจะทำให้ญาติมิตรตลอดจนเพื่อนพ้องของเรา
เขาจะยินดีปรีดาไปกับเราด้วยหรือเปล่า?ตอนนี้เลยหากินทางฝันอาศัยการพูดคุยกันกับ
เพื่อนๆในเน็ตพอเป็นที่ปลอบปโลมใจได้บ้าง ว่างๆเชิญทุกท่านมาต่อเติมกระทู้นี้ให้มีสี
สันยิ่งๆขึ้นนะครับ อิ อิ อิ ผมขอจบแค่นี้ก่อนนะครับเพราะรู้สึกจะเริ่มวนไปวนมาซะแร้วว...

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:34:24 PM »
ขอบคุณครับคุณอาคม...
     บ้านผมธรรมดาๆที่สุดครับ... จะวางอะไร เลยต้องชิดฝาหมดไว้ก่อน
       จะได้พอมีที่เดิน....
           อีกอย่าง.... ของจริง ฝุ่นเยอะครับ

เอ้อ...พอพูดถึงคุณเผ่าพงษ์ นึกได้ว่า ที่จริง...
          ผมก็พยายามหาซื้อของที่เป็นฝีมือจากพม่าอยู่เหมือนกัน...
     มี 2 ชิ้นครับ
           ที่คาดว่า คนไทยเอาจากฝั่งพม่ามาขาย

ผมซื้อมาจาก "กาดโบราณ" แถวข้างๆโลตัส กาดคำเที่ยง
                 (เดี๋ยวนี้ สลายตัวไปแล้ว แยกไปขายใคร ขายมัน)
                   เป็นไม้แกะสลักรูปเทพธิดาของพม่า มีหัววัวบนศีรษะ
                สูง 36 เซ็นติเมตร....แขนหักไปข้างนึงอีกตัว
                      ตอนไปแม่สาย ข้ามไปตลาดท่าขี้เหล็กของฝั่งพม่า  เห็นมีขายกันครับ
                                            :61 :61
                 ส่วนอันนี้ เป็นหงส์เหิร    ....กนก(กระหนก)จะหนาเป็นปื้นแบบพม่า หรือล้านนาโบราณ
         แกะจากไม้อะไร ไม่แน่ใจ....
                ผมซื้อที่จตุจักรครับ ตอนนั้นผมยังอยู่กรุงเทพฯ..(คงประมาณ 2528)
             คนขายเขามาจากเชียงใหม่เลย   
                     ความจริงขายเป็นเซ็ท มี 5 ตัว...
              ผมขอแบ่งซื้อ แค่ 2 ตัวนี้....เขาก็ยอมขายให้ แบบมึนๆ...

คงมองเห็นหยากไย่เกาะที่หงส์ทั้งสองตัว
                  แล้วลากโยงคู่กันอีก  ....อิ อิ
                        เสริมบรรยากาศของเก่าได้เยอะครับ ......5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 01:07:59 PM โดย ลือ »

• Thank You
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:39:46 PM »
      ศิลปะของเก่าแก่โบราณทุกแขนง ยิ่งมองก็ยิ่งทำให้เราจินตนาการไปได้มากมายไม่สิ้นสุดครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบชิ้นงาน ความคิดสร้างสรรค์ วัสดุที่ใช้ทำ เครื่องมือที่ทำ คนที่นั่งทำ กองเชียร์เพื่อนบ้านที่ขยันมานั่งดูได้ทุกวันคอยติชม หลายเพลากว่าจะแล้วเสร็จ และที่สำคัญมีไม่กี่คนที่ทำได้อย่างเขา
      ผมชอบแนวนี้มาตั้งแต่เด็กแล้วครับ  เพราะพ่อผมชอบสะสมพระเครื่องแล้ววางใส่ในพานทองเหลืองใบใหญ่ไว้บนหิ้งพระหัวนอนพ่อ แกจะมีฝีมือเก่งในการใช้ลวดเส้นเล็กๆถักองค์พระกริ่งเนื้อทองเหลืองให้เราห้อยคอ เพราะสมัยก่อนไม่มีร้านเลี่ยมพระเหมือนปัจจุบัน
      ตอนไปเที่ยวเขมรล่าสุดชอบใจเกวียนเทียมโคคู่ทำด้วยไม้มะค่า มีวางขายทั่วไป (ของใหม่) ไซด์ขนาดกลางสวยดีบ้านเราไม่มี เอามาวางเค้าท์เตอร์ในครัวครับ บนเกวียนผมวางแจกันดอกกุหลาบแห้งสีขาวที่มีอยู่แล้วเกะกะบ้าน เลยได้ที่ลงตัวพอดี
      ผมปลิ้นท์ขั้นตอนการวางภาพที่ครูลือให้มานานแล้ว 9 หน้ามาเพื่อศึกษาทดลองทำดูแล้วครับ คาดว่าคงสำเร็จขั้นประถมในไม่ช้านี้ จะได้โพสต์ภาพน่าสนใจมาแชร์กันได้บ้างครับ ตามที่โอกาสจะอำนวยครับ(จะสังเกตุว่าถ้ามีเวลา ผมจะพูดยาวเหมือนกันครับ ต้องขออภัยเพื่อนๆสมาชิกที่จำใจต้องอ่านบทความของผม)
      ส่วนบ้านพี่อาคม ดอนเมือง ก็น่าจะคล้ายๆกับที่บ้านผมครับ ขอให้คิดเสียว่า"กองขยะดูให้ดีก็มีศิลป์"ครับ