กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....  (อ่าน 9324 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 06:03:16 PM »
                       ของสะสมของผม

ผมชอบสะสมของเก่าครับ....ซื้อสะสมมานาน จนรกบ้านไปหมด
  ได้ที ถ่ายรูปมาโพสต์โชว์...
          ฝุ่นเฝิ่นไม่ต้องเช็ดกันละ..
       เพราะว่า มันคือ ของเก่าครับ......คิก คิก

1. ไม้สักแกะสลัก รูปหญิงพม่านุ่งผ้าลุนตยา
              (ขนาดสูง 48 เซ็นติเมตร)

เป็นชิ้นที่ชอบมากครับ...ได้อารมณ์ความเป็นพม่าดีทีเดียว
             แขนขาดไปข้าง...คิดซะว่า ที "วีนัสแห่งไมโล" ยังแขนขาดตั้ง 2 ข้างเลย
      ผมซื้อจากร้านริมถนนไปสันกำแพง ก่อนถึงบ่อสร้างครับ ....ประมาณปี 2537-38

:61 :61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 01:03:16 AM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 06:21:25 PM »

ประมูลราคาด้วยไหมท่าน อยู่ที่ 4 หรือ 5 หลัก
  ของบางครั้ง อยู่ที่คนชอบ ราคาตามคนมีเงิน เสร็จ คนจนหมดสิทธิ์ อย่างแผ่นเสียงซิ
  หลักหมื่น ก็หาซื้อไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่คนซื้อไป บางทีไม่ใช่ฟังนิ เอาไว้ดูเฉย ๆ
  ขอบคุณมากกับของชอบ ที่คุณลือ นำมาให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันอีกครั้ง

ลือ

• Thank You
Re: โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:24:36 PM »
เกิดมา ไม่เคยขายของครับ คุณสมพร...
    ชอบแต่เที่ยวซื้อของเขา  สนุกดี   ฮิ ฮิ.....

และไม่นึกจะขายเลยครับ  ทุกชิ้นเป็นเอนเตอร์เทน
     ให้ความสุขทางใจ
  มีมันให้เห็น ว่ายังอยู่ใกล้ๆนะ....สุขง่ายๆละ
          ไม่มีมัน หรือหายไปสักชิ้น...เฉาใจ ครุ่นเครียดทันที
     "มั๊นหายไปไหนอะ..?"
         ....นึกเท่าไร ก็นึกไม่ออก

อีกสี่วัน นึกได้ ...ก็ให้หลานชายไป ตอนหลานมาพัก ก่อนจะไปธุระแม่ฮ่องสอนไง...
  เพราะหลานมันก็ชอบของแบบนี้....
             เออจริง...โล่งอกเลยครับ

:01 :01 :01

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:15:03 PM »
  2.  ชุดกระเบื้องก๊องๆแก๊งๆ...
     ผมจะเลือกเก็บที่เห็นว่าหน้าตาแปลกหน่อย ...เน้นสีขาว-น้ำเงิน(white & blue)
           white & blue...ฟังดูคลาสสิก อิ อิ...
        แต่ที่จริง เป็นของพื้นๆของทางเหนือ ณ ขณะที่ซื้อ ครับ...
     ขายกันถูกๆ แบกะิดินตามงานแฟร์ต่างๆก็มี....
          และจากร้านจริง แต่ช่วงลดราคาก็มีครับ
                 แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยเห็นแล้ว....

อย่าง 3 ใบข้างหลัง มาอ่านเจอในนิตยสาร"พลอยแกมเพชร"
        มีคนสะสมเหมือนกัน เขาบอกว่ามันเป็นโถใส่กะปิครับ...

อูฐ คือป้านน้ำชา...เวลาริน น้ำชาจะออกมาทางปากของอูฐครับ

โถอันกลาง ซื้อต่อจากพิพิธภัณฑ์แม่สาที่เลิกกิจการไป(นานแล้วครับ)

กลุ่มนี้ มากันหลายที่ หลายครา...จำไม่ไหว จำอย่างเดียว ถูกๆ ไม่ซื้อของแพง

เด็กจีนสามคน กับ อ่างขวามือ จำได้แม่นครับ...ลดราคา อันละ 100
                  จากร้านเซรามิกข้างทางไปสันกำแพง ก่อนถึงบ่อสร้างเช่นกัน

อัดยัดตู้ไว้ที่เดียวกันเลย......คุณสมพร เกาะยอมาพัก มันจะอยู่ปลายเท้าท่านพอดี
                     ฮิ ฮิ....เพราะคุณสมพรได้นอนห้องสวีท(suit) คือ นอนราบกับพื้นของส่วนรับแขกครับ
                        (มากัน 7 ท่าน...สาวๆ 3ท่านนอนเตียง(ก็เก่าอีก)ในห้อง...
                            หนุ่มอีก 4  ได้นอนแบบทหารราบหมดทุกท่านครับ)

:61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 02:13:45 AM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:13:31 AM »
3.พวกจาน ชาม ถ้วยกระเบื้อง ครับ...
       ชอบลวดลายมัน....โบราณดี

ชามตราไก่...ฝีมือช่างสกุลจีน(มาศึกษาในเน็ตทีหลัง)
            ผมกวาดเหมามา 72 ใบ (แบ่งครึ่งกับเพื่อน คนละ 36 ใบ)
   จากพิพิธภัณฑ์แม่สาที่เขากำลังจะเลิกกิจการ หลายปีมาแล้วครับ....
            นั่งเลือกชามไก่มันส์มาก....จากเข่งเก็บชามไก่ 2 เข่งยักษ์
        ผมเลือกอย่างไก่อ้วน ขนสวย ป้ายขนไก่เป็นริ้วๆ มาหมดเลย  จนโดนพี่เขาเหน็บเอา...
     "โห-อาจารย์ เลือกแต่ใบสวยๆไปหมดเลยนะคะ..." ผมก็แหะๆ...
            รับของมาก่อนเลยครับ จ่ายเงินสิ้นเดือน....เพราะผมเป็นครูประจำชั้นของลูกชายเขา (ม.1)

ซื้อหลายอย่างครับ ของเพื่อน 2พันกว่า ...ผม 4 พันกว่า  หนักอยู่..ณ สมัยนั้น
           น่าจะปี 2539-40 ที่เขาว่า ฟองสบู่เริ่มแตก...

อันนี้ ชุดถ้วยกาแฟที่นำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นในสมัยก่อน ครับ....
        มีลายดอกซากุระ และศาลาญี่ปุ่น ....
             ผมเคยเห็นมาแต่เด็ก เขาให้กันเป็นของขวัญแต่งงาน
                  เซ็ทนี้ ผมได้จากการเข้าไปเล็งของหลังร้านขายถ้วยชาม หม้อไห ที่อยู่ข้างร้านทองโอ้วจินเฮง
          ตรงที่ตั้งของคิวรถไปแม่ริม แม่แตง ....เขาเหลือขาย บอกว่าตกรุ่นมานานมาก
                    ...เหมามาทั้งเซ็ท มี 6 ชุด ก็แบ่งให้เพื่อนไปชุดนึง
             ผมน่าจะมี 4 ..เพราะทำถ้วยกาแฟแตกไปใบ
                แต่จานรองยังเก็บไว้ครับ ไม่ทิ้ง...

เดี๋ยวนี้ ร้านนั้น มีแต่ของใหม่จากจีนแดง....ผ่านไปทีไร ยังนึกดีใจ
                    ที่ตอนนั้น ตัวเองยังมีไฟแรงพอ...
                สู้ดั้นด้นตามล่าซื้อมาครอบครองจนได้.....
            มีบางเสาร์ ผมเตร็ดเตร่ไปถึงลำพูนครับ...เดินเข้าไปถามหา ดูเองมั่ง ตามตลาดเก่าๆ...
                ถ้าได้ชิ้นเด็ด มาสักชิ้น ที่โดนใจจริง ก็ว่าโอเค..
            แต่ ถ้าไม่ได้เลยสักชิ้น ....ก็ไม่เป็นไร
                   ...คิดบวกเอง ว่าวันนั้น ได้เปลี่ยนบรรยากาศกินข้าว(ราดผัดกะเพรา ไข่ดาว)นอกบ้านครับ

:32 :32 :32

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 02:29:47 AM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:40:19 AM »

2 ใบนี้ เป็นจานชามเวียดนาม....
            สภาพจริงคือ แตกเป็นเสี่ยงๆ ทั้งคู่เลย ....แต่ชิ้นส่วนมีครบนะครับ
               นำมาต่อใหม่กับกาวอีพ็อกซี่จนคืนสภาพ
                   แต่ก็กลัวมันแอบหมดแรงกาว เลยหาขาตั้งมาให้
                        กันจานชามย้วย...ฮิ ฮิ

จานใบลวดลายเขียนเป็นดอกไม้...ผมซื้อจากร้านขายของเก่า
      อยู่ตรงข้ามโรงพยาบาลนครพิงค์ หรือเรียกกันว่า โรงพยาบาลป่าแงะ...
         เขาก็กำลังจะเลิกกิจการ อ้อนให้ช่วยซื้อ...ผมเลือกจานนี้ เพราะชอบลวดลาย
                 ส่วนใบข้างล่าง เป็นจานญี่ปุน เขียนลวดลายดอกไม้ และไก่ฟ้า( pheasant /เฟสสัน)แล้วเดินเส้นทอง
          เป็นของนำเข้าจากญี่ปุ่นในสมัยก่อน ....
                 ส่วนมากคนมีฐานะจะซื้อถวายวัดกัน เพราะลวดลายสวยเกินใช้งาน
                  เดี๋ยวนี้ ผมเคยเจอวางขายที่ตลาดมือสอง..โก่งราคาขาย จนผมนึกขัน....
                ดีนะ ที่เรามีไว้แล้ว...จำนวนพอควรอยู่

จานของแถมจากร้านทองสมัยก่อนครับ...
                  เพื่อนรุ่นน้องให้มาซัก 2-3 ปีมานี้เอง...เขาเป็นคนกรุงเทพฯ
                มาเที่ยวเชียงใหม่ เห็นผมชอบสะสม...
                        มาอีกครั้ง เลยเอาของที่แม่ตนมี มาแบ่งให้เก็บ 1 ใบ
              (เคยเห็นจานแถมจากร้า่นทองบางชุด พิมพ์รูปนางสาวไทยสมัยก่อนก็มีครับ)

ชามพิมพ์ลายยุทธหัตถี...
                  ผมกลั้นใจซื้อจากพิพิธภัณฑ์แม่สา (พร้อมชามตราไก่ และอื่นๆ)...
                      ก็เพราะชอบเรื่องราวของลวดลายครับ
                         แต่มีตำหนิ ว่าเคยแตก มีรอยต่อ....หากผมรับได้

เคยมีนะครับ...ก็อยากได้ แต่ทำใจแข็ง ยังไม่เอาดีกว่า
                     กลับมาบ้าน นึกถึงมันไม่เลิก....
             กลับไปอีกที  มีคนคว้าไปแล้ว
                          ทีนี้ ซึมยาวเหมือนกันครับ....

ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะเก็บจาน ชาม ถ้วย ใบที่ชอบ
                รวมไว้ในตู้นี้ครับ...

แต่ที่เคยชอบมาก ตอนได้มาแรกๆ...
                          ต่อมา ...เกิดไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ละ
                             (เพราะเจออันที่สวยกว่าไง)
                             ....ก็ไม่ทิ้งครับ ยังมีเก็บไว้ อีกตู้นึง...

:37 :37 :37 :37

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 02:10:04 AM โดย ลือ »

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:55:25 AM »
รอดูตู้ต่อๆไปของครูลือครับ...ผมว่ายังไม่หมดน่า

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:07:21 AM »
   ของครูลือยอดเยี่ยมมากครับ สวยคลาสสิค ทั้งนั้นเลย
สำหรับผมไม่ถนัดในการเก็บของแบบครูลือครับ ชิ้นใหญ่
พลาดขึ้นมาก็เป็นเรื่อง ส่วนของผมตกก็ไม่เป็นไรชิ้นก็ไม่
ใหญ่ สะดวกดี
   ของครูลือที่ชอบมากก็ ชุดถ้วยกาแฟที่นำเข้าจากประ
เทศญี่ปุ่นในสมัยก่อนครับ  สวยมาก  มีโอกาสขอเอามา
ชงกาแฟดื่มหน่อยนะครับ...

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:53:53 AM »
1. ยังไม่หมดจริงๆครับ พี่ดาวเรือง...
        ขอบคุณมากนะครับ ที่พี่ดาวเรืองให้เกียรติมาแวะดู มหาสมบัติ...(=มีมาก จนรกบ้าน)...
     อันหาค่ามิได้ (=ไม่มีราคาค่างวดสูงๆ สักชิ้น)....ของผม อิ อิ

คงเข้าใจนะครับ... เพราะผมไม่มีของสะสมเกี่ยวกับเพลงเลย ....
     (แผ่นเสียงนี่ ไม่เคยสัมผัส เล่นไม่เป็น)....
         ใจมันชอบมาทางของพวกนี้ครับ...  แก่ตัวแล้ว ก็อยากนำมาวางให้เพื่อนดูกันเล่นๆ
                 เพราะตั้งใจ ว่าจะไม่ซื้ออะไรมาเพิ่มในบ้านอีกแล้วครับ

2. ขอบคุณครับ คุณภิรมย์....
       ผมเองก็ชอบชุดกาแฟจากญี่ปุ่นมากครับ...
            ลายมันละเอียด เส้นสายก็คมชัด  สีก็สุภาพๆ ดูเป็นงานแนวเรียบร้อยๆครับ

:08 :08 :08 :08

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 09:56:52 AM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:47:17 AM »
4. ไม้สัก แกะสลักรูปหญิงเปลือย (nude/นู้ด)
                        เป็นอีกชิ้นโปรด....(สูง 25 เซ็นติเมตร)
         ได้มาจากร้านขายของแถวถนนช้างม่อย..15-16 ปี มาละมังครับ
               มันซุกอยู่ในมุมอับของชั้นวาง...
                     ....ต่อรองราคาสุดฤทธิ์
      ที่ใต้ฐาน มีสลักลายเซ็นด้วยครับ
          ว่า " Win Myint   7/5/69 "......เป็นของปี 2512 โน่น

เสียดาย ที่ผมทำหล่น ....หักบางส่วน
                           แต่ก็ได้เอากาวสมานไว้ครับ.....

:60

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 11:51:01 AM โดย ลือ »

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:52:25 PM »
ไม้แกะสลักของทางเหนือที่หลุดมาจากพม่าแท้ๆน่าเก็บมากครับ แต่ถ้าของทำเลียนแบบจะไม่ค่อยเข้มขลังแบบของเก่าจริงๆ เวลาไปเที่ยวเชียงใหม่ผมชอบให้เพื่อนพาไปเที่ยวชมงานไม้สวยๆที่หางดงครับ มีแปลกหูแปลกตาเยอะมากเดินดูได้ทั้งวัน

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:04:25 PM »
ภาพไม้แกะสลักผู้หญิงเปลือยชอบมากครับ ดูเป็นงานศิลป์ดีแท้

ยูโกะ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 410
  • Thank You
  • -Given: 532
  • -Receive: 410
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:13:04 PM »
ไม่เหมือนเรา  ชอบสะสมหนี้... :07

บทเพลงที่ดี  คือสมบัติของแผ่นดิน

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:52:27 PM »
ครู ไม้แกะสลักนี่ตอนกลางคืนเคยลุกขึ้นมาเดินในบ้านมั่งปล่าว   :85 :85

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:59:41 PM »

ของเก่าเก่า  บางที  ก็ดียิ่ง      หลายหลายสิ่ง ปิ๊งกันมา น่าสะสม
เว้นก็แต่ แม่ทูนหัว ตัวกลมกลม    ที่อาคม  ปรารถนา  พาไปเทิร์น

:72
  อิ อิ อิ สนุกๆนะครับคุณลือ ขอบคุณท่านมากนะครับที่กรุณานำของสะสม
ที่ชื่นชอบมาโชว์ให้เพื่อนๆได้รับชมกันอย่างมีความสุข(และแอบอิจฉาเล็กน้อย)
..ผมนอกจาก ฝุ่น และ เพลง แล้วก็ไม่มีอะไรเลยที่จะสะสมเป็นชิ้นเป็นอัน เสียดาย
บ้านอยู่ไกลไปหน่อย ไม่งั้นคงได้มาจิบกาแฟ ด้วยชุดกาแฟนำเข้าจากญี่ปุ่นร่วมกับ
คุณภิรมย์ แน่ๆเลย.ผมขออนุญาตนำเพลงเก่าๆมาเพิ่มบรรยากาศซักหนึ่งเพลงนะครับ

เพลงผมเอง อดิเรก จันทร์เรือง (เครดิต..คุณboonliengja)

<a href="http://www.youtube.com/v/wXd_80IgcQQ?hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/wXd_80IgcQQ?hl</a>